વોટસના ચીફ રિઝર્વ બેન્કને લખે છે, ટાઇમ્સ નાઉ – બધા વપરાશકર્તાઓને ચુકવણી સેવાઓને વિસ્તૃત કરવા માંગે છે

Whatsapp

આરએસબીને વાટાઘાટોના વડાએ લખ્યું છે, તમામ વપરાશકર્તાઓને ચુકવણી સેવાઓનો વિસ્તાર કરવાની વિનંતી કરે છે (પ્રતિનિધિ છબી) ફોટો ક્રેડિટ: બીસીસીએલ

નવી દિલ્હી: વૉટસ ચીફએ ભારતીય રિઝર્વ બેન્ક (આરબીઆઇ) ને લખ્યું છે કે, ભારતમાં તેના 200 મિલિયન વપરાશકર્તાઓને ચુકવણી સેવાઓનો વિસ્તાર કરવા માટે ઔપચારીક માંગની માંગ છે. મેસેજિંગ એપ્લિકેશન, જેણે તેના પ્લેટફોર્મ પર નકલી સંદેશાઓ ફેલાવવાથી સરકાર પાસેથી આગ લાવી દીધી છે, ભારતમાં સંપૂર્ણ ચુકવણી કામગીરી શરૂ કરવા માટે નિયમનકારી ક્લિઅરન્સની રાહ જોવાનું ચાલુ રાખ્યું છે – તેના ‘પરીક્ષણ’ પછીના મહિનાઓમાં લગભગ એક મિલિયન વપરાશકર્તાઓ એકત્ર થયા હતા, અને લગભગ બે વર્ષ પછી સરકારે તેની ચૂકવણી સેવાઓ યોજનાઓ અંગે પહેલીવાર ચર્ચા શરૂ કરી હતી.

આ વિકાસ એવા સમયે આવે છે જ્યારે ગૂગલ જેવા સ્પર્ધકોએ તેમની ચૂકવણીની ઓફર સાથે આગળ વધ્યા છે. વોટસ હાલમાં વોટસ ચૂકવણીનું સંચાલન કરે છે અને તેના ચીફ ક્રિસ ડેનિયલ્સે હવે આરબીઆઈને લખ્યું છે કે દેશમાં પેમેન્ટ પ્રોડક્ટને તેના તમામ વપરાશકર્તાઓને ઔપચારિક મંજૂરી આપવામાં આવે છે.

“હું ભારતમાં બધી જ વપરાશકર્તાઓને વૉચટાવરના બીએમઆઇએમ યુપીઆઇ (યુનિફાઇડ પેમેન્ટ ઇન્ટરફેસ) સુસંગત ચુકવણી ઉત્પાદનને વિસ્તૃત કરવા માટે તમારી ઔપચારિક મંજૂરીની વિનંતી કરું છું, જે અમને ઉપયોગી અને સુરક્ષિત સેવા પ્રદાન કરવાની તક આપે છે જે ડિજિટલ સશક્તિકરણ દ્વારા ભારતીય લોકોના જીવનને સુધારી શકે છે. અને નાણાકીય સમાવેશ, “ડેનિયલ્સ આરબીઆઇના ગવર્નરને સંબોધવામાં આવેલા પત્રમાં જણાવ્યું હતું.

5 મી નવેમ્બરના રોજ લખાયેલા પત્રમાં જણાવાયું છે કે, વોટસના ભાગીદાર બેંકોએ ઔપચારિક મંજૂરી માટે વિનંતી પણ રજૂ કરી છે. જ્યારે સંપર્ક કરવામાં આવ્યો ત્યારે, વોટસના પ્રવક્તાએ જણાવ્યું હતું કે આ પ્લેટફોર્મ ભારતીય સરકાર, નેશનલ પેમેન્ટ્સ કોર્પોરેશન ઓફ ઇન્ડિયા (એનપીસીઆઈ), અને વધુ લોકો માટે સુવિધાને વિસ્તૃત કરવા અને દેશની ડિજિટલ અર્થતંત્રને ટેકો આપવા માટે ચુકવણી સેવા પ્રદાતાઓ સહિત ઘણાં બૅન્કો સાથે નજીકથી કાર્ય કરી રહી છે.

“આજે, આશરે 10 મિલિયન લોકો ભારતમાં વૉટપૉપની ચૂકવણીની ચકાસણી કરે છે. આ પ્રતિસાદ ખૂબ જ હકારાત્મક છે અને લોકો સંદેશાઓ મોકલવાને સરળ અને સલામત રીતે પૈસા મોકલવાની સુવિધાનો આનંદ માણે છે,” કંપનીના પ્રવક્તાએ જણાવ્યું હતું કે, એક ચોક્કસ ઇમેઇલ ક્વેરીનો જવાબ આપતા આરબીઆઇને તાજેતરમાં કરેલી અરજી.

પત્રમાં, વૉટ્ટેશને નોંધ્યું હતું કે આ વર્ષે એપ્રિલમાં નવી ચુકવણી ડેટા સ્ટોરેજ આવશ્યકતાઓની રૂપરેખા આપતા ડાયરેક્ટીવ દ્વારા આરબીઆઈ બહાર આવ્યા પછી તરત જ ભારતમાં ચુકવણીનો ડેટા સંગ્રહિત કરવામાં આવ્યો તે માટે પ્લેટફોર્મનો પ્રારંભ થયો હતો. આરબીઆઇના પરિપત્ર દ્વારા નક્કી કરાયેલા ચુકવણીના ડેટામાં આરબીઆઈ પાસે બિનજરૂરી સુપરવાઇઝરી એક્સેસ છે, એમ પીટીઆઈએ પત્રની એક નકલ જોઈ છે.

ફેસબુકની માલિકીની કંપનીએ “ચોક્કસ અને પારદર્શક નિયમનકારી અને સંચાલન વાતાવરણ” સહિત ચુકવણી સેવાઓ પ્રદાન કરતી બધી કંપનીઓ માટે “લેવલ પ્લેંગ ફીલ્ડ” ની પણ માંગ કરી છે. ડિજિટલ સાધનના પરિણામે ભારતીય નાના વ્યવસાયમાં પ્રાપ્ત થયેલી ઉત્પાદકતાના લાભોનો ઉલ્લેખ કરીને, વૉટ્ટેશને તેના ઓપરેશન્સ વધારવા માટે પણ એક કેસ કર્યો છે અને બજાર પ્રત્યેની તેમની ઊંડા પ્રતિબદ્ધતા વ્યક્ત કરી છે.

“એનપીસીઆઈ અને અમારા બેંક ભાગીદારો તરફથી મળેલા પ્રતિસાદના આધારે, અમને વિશ્વાસ છે કે અમે યુપીઆઇ ચેકલિસ્ટ સાથે સંપૂર્ણપણે સુસંગત છીએ, તમામ આવશ્યક સબમિશન્સ કર્યા છે અને વૉટૉપટ ચુકવણીઓ શરૂ કરવા માટે આવશ્યક સુરક્ષા ઑડિટ પસાર કર્યા છે,” ડેનિયલ્સે જણાવ્યું હતું.

જો કંપનીને તેના પત્રમાં આરબીઆઈ તરફથી કોઈ પ્રતિસાદ મળ્યો હોય તો તેને તાત્કાલિક ચકાસી શકાશે નહીં. વોટસની મહત્વાકાંક્ષી ચુકવણી સેવાઓ ‘બ્લુપ્રિંટને બાય્ડમાં પકડવામાં આવી છે, આજુબાજુના પ્રમાણીકરણ અને તેની ડેટા સ્ટોરેજ પ્રેક્ટિસની ચિંતા છે. ભૂતકાળમાં, તેના ઘરગથ્થુ પ્રતિસ્પર્ધીઓએ એવો આક્ષેપ કર્યો હતો કે, વૉટ્ટ્સના ચુકવણી પ્લેટફોર્મમાં ગ્રાહકો માટે સુરક્ષા જોખમો છે અને તે દિશાનિર્દેશોનું પાલન કરતી નથી.

તેના મેસેજિંગ પ્લેટફોર્મ પર નકલી સમાચારને કાબૂમાં રાખવા માટેની પદ્ધતિને સ્થાનાંતરિત કરવા માટે વોટસને ભારે દબાણ હેઠળ રાખવામાં આવી છે જેણે ભારતમાં ટોળું ભ્રમ પેદા કર્યો હતો. આ વર્ષે સમગ્ર દેશમાં મોટેભાગે એક ડઝનથી વધુ લોકો માતૃભાષામાં માર્યા ગયા છે, જે વોટસ પર ફેલાયેલા અફવાઓથી ભરેલું છે.

ગુંડાઓની હત્યા કરવામાં માનવામાં આવે છે તેવું માનવામાં આવે છે તેવી આ અફવાઓ બાળકોને પીડિતોના ભોગ લેવાની શંકા હતી. વ્હોટઅપ પર વિડિઓઝને આગળ ધપાવતા અને ખોટા અર્થઘટન કરનારા લોકો દ્વારા દગો ઉભો થયો છે.

સરકારે અનેક પ્રસંગોએ કંપનીને ચેતવણી આપી છે કે જો તેની મેસેજિંગ સેવા ખોટી માહિતી ફેલાવવા માટે ઉપયોગમાં લેવામાં આવે તો તે જવાબદારી ટાળી શકશે નહીં. સેક્સે મેસેજને નકલી અથવા ખોટા સંદેશાઓ સામે લડવા માટે, અને સંદેશા નિર્માતાઓને ઓળખવા માટે વધુ અગત્યનું સાધન વિકસાવવા માટે નિર્દેશ આપ્યો છે.

ટ્રેસેબિલીટી વિનંતી સિવાય, સરકારે સ્થાનિક કોર્પોરેટ હાજરીની સ્થાપના કરવા અને ફરિયાદને સંબોધવા માટે ફરિયાદ અધિકારીની નિમણૂક કરવા માટે વોટસને પૂછ્યું હતું.

તાજેતરમાં જ વૉટ્ટેશને ભારત માટે ફરિયાદ અધિકારીનું નામ જાહેર કર્યું હતું અને ભારતના વડા તરીકેની નિમણૂંકની જાહેરાત કરી હતી – તે દેશ માટેનો સૌપ્રથમ જે વિશ્વભરના મોટા ભાગના વપરાશકર્તાઓ માટે જવાબદાર છે. તે એક લેબલ પણ લોન્ચ કરે છે જે આગળ મોકલેલા સંદેશાને ઓળખે છે અને એક જ સમયે પાંચથી વધુ લોકોને સંદેશાઓને આગળ ધપાવી દે છે.