વડા પ્રધાન મોદી: આજે કોંગ્રેસના ઉતાવળના કારણે કોંગ્રેસમાં 'કરરપુર' – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

વડા પ્રધાન મોદી: આજે કોંગ્રેસના ઉતાવળના કારણે કોંગ્રેસમાં 'કરરપુર' – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

વિધાનસભા ચૂંટણી 2018 રાજસ્થાન
રાજસ્થાનમાં વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી રેલીને સંબોધિત કરે છે. (સોર્સ: ટ્વિટર / બીજેપી)

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ મંગળવારે કહ્યું હતું કે 1947 માં કર્તરપુર કોંગ્રેસના નેતાઓની દ્રષ્ટિ અને સંવેદનશીલતાના અભાવને કારણે પાકિસ્તાન ગયો હતો. ચૂંટણી પ્રધાન રાજસ્થાનના હનુમાનગઢમાં ચૂંટણી રેલીને સંબોધન કરતાં મોદીએ જણાવ્યું હતું કે તે સમયના કોંગ્રેસ નેતાઓને ગુરુ નાનક દેવના મહત્વ વિશે કોઈ ખ્યાલ નહોતો અને શીખના ભાવનાઓ પ્રત્યે તેમને કોઈ આદર નથી. “કરતારપુર કોરિડોરનું ક્રેડિટ તમારા મત પર જાય છે. કૉંગ્રેસની ભૂલો સુધારવાની મારી નસીબ હતી, એમ મોદીએ જણાવ્યું હતું.

વડા પ્રધાને કહ્યું કે કોંગ્રેસ સત્તાના લાલચ માટે કોંગ્રેસે કરેલી ભૂલોની કિંમત ચૂકવી રહી છે. “દેશમાં કોંગ્રેસના તત્કાલિન નીતિ ઘડનારાઓ સત્તામાં આવવાની ઉતાવળમાં હતા. પાર્ટીશન થયું અને તેમાં ઘણી ભૂલો કરવામાં આવી જેના માટે કરતારપુર સાહેબ પાકિસ્તાનમાં ગયા. ”

“તે સમયે થોડો બુદ્ધિ અને સંવેદનશીલતા ખાતરી કરશે કે કાતરપુર, જે ફક્ત 3 કિલોમીટર (ભારતથી) છે, તે આપણાથી દૂર ન હોત. તે તેમની દ્રષ્ટિ અને સંવેદનશીલતાની અભાવ હતી કે તેઓ શીખ સમુદાયની લાગણીઓને માનતા ન હતા, એમ મોદીએ આરોપ મૂક્યો.

તેમણે કહ્યું કે કોંગ્રેસ 70 વર્ષ સુધી સત્તામાં છે, જેમાં દેશે લડ્યા અને યુદ્ધ જીત્યા, પરંતુ તે કરતારપુર સાહિબમાં પ્રાર્થના કરવા માટેની વ્યવસ્થા કરી શક્યો નહીં.

કોંગ્રેસના નેતાઓએ આવી મોટી ભૂલ અને અન્યાય કેમ કર્યું? તે મારી ભૂલોને સુધારવા માટે મારી નસીબમાં આવી છે. તેનો શ્રેય તમારા મત પર જાય છે, મોદી નહીં. તમારા મતના મૂલ્યને ઓછો આંકશો નહીં, “તેમણે જણાવ્યું હતું.

પાકિસ્તાનના ગુરુદ્વાર દરબાર સાહિબને જોડતા કેટારપુર સાહિબ કોરિડોરની ખૂબ રાહ જોઈતી પથ્થર – શીખ ધર્મના સ્થાપક ગુરુ નાનક દેવ – ભારતના ગુરદાસપુર જીલ્લામાં ડેરા બાબા નાનક મંદિરના અંતિમ સ્થળે કેન્દ્રિય પ્રધાનો હરસિમાતની હાજરીમાં છેલ્લા અઠવાડિયે મૂકવામાં આવી હતી. કૌર બાદલ અને હરદીપ પુરી અને પાકિસ્તાનના વડાપ્રધાન ઇમરાન ખાન .

કોરિડોર, જેનો શરૂઆતમાં 1999 માં તત્કાલીન તત્કાલિન પ્રધાન અટલ બિહારી વાજપેયી દ્વારા પ્રસ્તાવિત કરવામાં આવ્યો હતો, તેને પાકિસ્તાન સરકાર દ્વારા ભારત સાથેના સ્થગિત દ્વિપક્ષીય સંબંધોને નવીકરણ કરવાના પ્રયત્નો તરીકે જોવામાં આવે છે. ઈમરાન ખાન સરકારે પાકિસ્તાની બાજુ પરના કોરિડોરના ઉદઘાટન માટે વિદેશી બાબતોના પ્રધાન સુષ્મા સ્વરાજને આમંત્રણ મોકલ્યું હતું, પરંતુ ભારતીય પ્રધાનએ વ્યસ્ત શેડ્યૂલને ટાંકવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. તેણીએ સમારંભમાં હાજરી આપવા માટે કેન્દ્રીય પ્રધાન હરસિમાત કૌર બાદલ અને હરદીપ પુરીને નામાંકિત કર્યા.

સર્જીકલ હડતાલ અંગે વાત કરતા વડા પ્રધાને કહ્યું હતું કે આતંકવાદીઓ અગાઉની સરકારો દરમિયાન સૈન્યના કેમ્પમાં પ્રવેશતા હતા અને સૈનિકોને મારી નાખતા હતા, પરંતુ ભારત હવે શસ્ત્રક્રિયા હડતાળ દ્વારા યોગ્ય જવાબ આપી ચૂક્યો છે. “સૈન્યએ હિંમત અને તેની તાકાત દર્શાવી,” તેમણે જણાવ્યું હતું.

ખેડૂતોના મુદ્દાઓની અજ્ઞાનતા માટે મોદીએ કૉંગ્રેસના પ્રમુખ રાહુલ ગાંધી પર પણ વિરોધ કર્યો હતો. તેમણે કહ્યું, “નામેદાર લાલ અને લીલી મરચાં વચ્ચેના તફાવતને જાણતા નથી”, તેમણે ગાંધી પર હુમલો કર્યો, જેને તેઓ વારંવાર “નામદાર” (રાજવંશ) તરીકે ઓળખાવે છે.

તેમણે કહ્યું હતું કે, જો તમે તેમને કહેશો કે લીલા મરચાંની તુલનામાં ખેડૂતો લાલ મરચાં માટે ઊંચા ભાવ મેળવે છે, તો તે કહેશે કે ખેડૂતોને લાલ મરચાં ઉગાડવું જોઈએ. તેમણે આરોપ લગાવ્યો કે કોંગ્રેસ ખેડૂતોના દુઃખ માટે જવાબદાર છે.

“હું ખાતરીપૂર્વક કહી રહ્યો છું કે ખેડૂતનું બાળક ભારતનું પ્રથમ વડા પ્રધાન બન્યું હતું, સરદાર પટેલ પ્રથમ વડા પ્રધાન હતા, ખેડૂતો આજે તકલીફોમાં ન હતા. તે એક પરિવારની ચાર પેઢીઓ દ્વારા કરવામાં આવેલા 70 વર્ષનાં પાપોને લીધે હતું, “તેમણે જણાવ્યું હતું.

(પીટીઆઈ ઇનપુટ્સ સાથે)