તબીબી બ્રેકથ્રુ: ટ્રાન્સપ્લાન્ટેડ ગર્ભાશય સાથે સ્ત્રીને જન્મેલા બાળક – ડૉક્ટર એનડીટીવી

તબીબી બ્રેકથ્રુ: ટ્રાન્સપ્લાન્ટેડ ગર્ભાશય સાથે સ્ત્રીને જન્મેલા બાળક – ડૉક્ટર એનડીટીવી

ગર્ભાશય દાતા પાસેથી દૂર કરવામાં આવ્યું હતું અને સર્જરીમાં પ્રાપ્તકર્તામાં ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કરાયું હતું જેમાં દાતા ગર્ભાશય અને પ્રાપ્તિકર્તાના નસો અને ધમનીઓ, અસ્થિબંધન અને યોનિમાર્ગના નહેરોને પણ જોડવામાં સામેલ હતા.

Medical Breakthrough: Baby Born To Woman With Transplanted Uterus

મૃત બાળકમાંથી સ્થાનાંતરિત ગર્ભાશયની મદદથી જન્મેલા વિશ્વનું પ્રથમ બાળક.

હાઇલાઇટ્સ

  1. ગર્ભાશયની ટ્રાન્સપ્લાન્ટનો ઉપયોગ કરીને જન્મેલા વિશ્વનું પ્રથમ બાળક
  2. તે પ્રાણવાયુના ક્ષેત્રમાં એક પ્રગતિ છે
  3. મોટા ભાગના કિસ્સાઓમાં, ગર્ભાશય ટ્રાન્સપ્લાન્ટ પછી ટકી શકતું નથી

ભારતીય ડોક્ટરો કહે છે કે, મૃતદેહમાંથી સ્થાનાંતરિત ગર્ભાશયની મદદથી જન્મેલા વિશ્વનાં પ્રથમ બાળકનો જન્મ અવરોધક ક્ષેત્રમાં થાય છે અને વંધ્યત્વ સામે લડતી મહિલાઓ માટેનો એક મોટો ફાયદો છે. બુધવારે ધ લેન્સેટમાં પ્રકાશિત એક કેસના અભ્યાસ મુજબ, 45 વર્ષીય મગજની મૃત મહિલામાંથી ગર્ભાશયની ટ્રાન્સપ્લાન્ટ પછી, એક તંદુરસ્ત બાળ છોકરીનો જન્મ 2017 માં થયો હતો. સપ્ટેમ્બર 2016 માં બ્રાઝિલના સાઓ પાઓલોમાં 10 કલાકથી વધુ સમય સુધી ગર્ભાશય સ્થાનાંતરિત થયો હતો. બાળકનો જન્મ ડિસેમ્બર 2017 માં થયો હતો. ગર્ભાશય દાતા પાસેથી દૂર કરવામાં આવ્યો હતો અને સર્જરીમાં પ્રાપ્તકર્તામાં ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કરાયો હતો, જેમાં દાતા ગર્ભાશયને જોડવામાં પણ સામેલ છે. અને પ્રાપ્તિકર્તાના નસો અને ધમનીઓ, અસ્થિબંધન અને યોનિમાર્ગના નહેરો.

“તે ઑબ્સ્ટેટ્રિક્સના ક્ષેત્રમાં એક સફળતા છે તેમજ મહિલાઓને તેમના ગર્ભાશયને કોઈ કારણસર ગુમાવ્યું છે અથવા જન્મથી નથી મળતા તે એક મોટો ફાયદો છે. આથી ગર્ભાશયની પ્રાપ્તિમાં વધારો થશે કારણ કે જીવંત દાતાઓ હંમેશાં અછતમાં હોય છે.” ઇન્દ્રપ્રસ્થ અપોલો હોસ્પિટલ્સ, નવી દિલ્હીના સિનિયર કન્સલ્ટન્ટ રંજન શર્મા, (ઑબ્સ્ટેટ્રિક્સ એન્ડ ગાયનેકોલોજી), આઇએનએને જણાવ્યું હતું.

આરએમડીએસ 7bh

વંધ્યત્વ સામે લડતા મહિલાઓ માટે આ એક મોટો ફાયદો છે
ફોટો ક્રેડિટ: આઈસ્ટોક

મોટાભાગના કિસ્સાઓમાં, ગર્ભાશય શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિ દ્વારા ચેપ અથવા નકારને લીધે પ્રાપ્તિકર્તામાં ટ્રાન્સપ્લાન્ટ પછી અસ્તિત્વમાં નથી.

પરંતુ, ગર્ભાશયની ગર્ભાશયની ટ્રાન્સપ્લાન્ટના કિસ્સામાં, ચેપ માટે સંભવિત ભય વધુ છે, એમ મિલાન-ધ પ્રજનન કેન્દ્ર, બેંગલુરુના મેડિકલ ડિરેક્ટર કામિની એ. રાવે કહે છે.

રાવએ જણાવ્યું હતું કે “ગર્ભાશયમાં મૃત વ્યક્તિને કોઈ ચેપ લાગ્યો નથી, અથવા યોનિમાર્ગના નહેરોમાં અને તે ઉપચાર યોગ્ય છે કે નહીં તે શોધી કાઢવામાં ક્યારેય સફળ થશે નહીં.”

રાવ ઉમેર્યું હતું કે, “આ કિડની અથવા લિવર ટ્રાન્સપ્લાંટના કિસ્સામાં નથી, સ્પષ્ટપણે કારણ કે યોનિ ખુલ્લી જગ્યા છે અને કેમ કે તમે કયા પ્રકારની જીવો ઉગાડતા હતા તે ઓળખવામાં અસમર્થ છે, ત્યાં રદ કરવાની સંભવિત જોખમ છે.”

તેમ છતાં, ફાયદો એ છે કે શસ્ત્રક્રિયા માત્ર વ્યક્તિ માટે જ થાય છે. તેણીએ નોંધ્યું છે કે જીવંત દાતાની તુલનામાં તે ખૂબ સારી વસ્તુ છે.

“જ્યારે કોઈ ટ્રાન્સપ્લાન્ટ જીવંત દાતા પાસેથી ગુંબજ હોય, ત્યારે દાતા અને પ્રાપ્તકર્તા બંને માટે મોટી જવાબદારી હોય છે, પરંતુ મૃત શરીરમાં ડોકટરો થોડી રાહત આપી શકે છે,” શર્માએ જણાવ્યું હતું.

મહત્વપૂર્ણ બાબત એ છે કે, લેન્સેટ કેસના અભ્યાસમાં, ગર્ભાશયને જીવંત શરીર સાથે જોડાયા પહેલાં આઠ કલાકનો સમય હતો.

શર્માએ જણાવ્યું હતું કે, અત્યાર સુધી તે જાણતું નથી કે ગર્ભાશય જીવંત શરીરમાંથી ચાર કલાકથી વધુ સમય સુધી જીવી શકે છે, જો કે, વર્તમાન કેસ બતાવે છે કે ગર્ભાશય એક મજબૂત ભાગ છે.

રાવે નોંધ્યું છે કે, “કોર્નિયા, કિડની, યકૃત, હૃદય, સ્વાદુપિંડની જેમ, મને આશા છે કે ગર્ભાશય બહાર કાઢવામાં આવેલા અંગોના ભાગમાં પણ ઉમેરવામાં આવશે જેથી કરીને ઘણા લોકોને ફાયદો થશે.”

તદુપરાંત, ડોક્ટરોએ જણાવ્યું હતું કે જ્યારે ટ્રાન્સપ્લાન્ટ કિડની અથવા યકૃત જીવન માટે રહે છે, તે ગર્ભાશયની વાત નથી.

“આ એક બાળકને જન્મ આપવા માટે છે. એકવાર બાળક પરિપક્વતા સુધી પહોંચે, બાળકને ગર્ભાશયની સાથે બહાર કાઢવામાં આવે છે. કારણ કે આપણે શરીરમાં એક વિદેશી ગર્ભાશયની લાંબા ગાળાની અસરોને જાણતા નથી. બાળકને બહાર કાઢ્યા પછી ગર્ભાશયને દૂર રાખવામાં આવ્યા નથી. તે પછી કોઈ હિસ્ટરેકટમીની જેમ કાઢી નાખવામાં આવે છે, “શર્માએ જણાવ્યું હતું.

ગર્ભાશય ગુમાવનારા અથવા જન્મથી ન હોય તેવી મહિલાઓ ઉપરાંત, ટ્રાન્સપ્લાન્ટ આ પ્રકારના ટ્રાન્સજેન્ડર લોકો માટે ખુલ્લા દરવાજા પણ કરી શકે છે, એમ શર્માએ સૂચવ્યું હતું.

“જોકે, ક્યારેક તમે આ કિસ્સામાં ગેરહાજર ગર્ભાશયની જેમ જ હોઈ શકો છો. પરંતુ ટ્રાન્સજેન્ડર માટે તમારે સરોગેટ ગેસ્ટેશન જેવી દાતા ઇંડા પણ લેવી પડશે.”

સ્વાસ્થ્યપ્રદ જીવન, આહાર યોજનાઓ, માહિતીપ્રદ વિડિઓઝ વગેરે વિશે તંદુરસ્ત સમાચાર , નિષ્ણાત સલાહ સાથે તંદુરસ્ત સમાચાર અને ટીપ્સની સ્વાસ્થ્યની જરૂરિયાતો પૂરી પાડતી તમારી સ્વાસ્થ્ય જરૂરિયાતો માટે ડૉક્ટરNDTV એ એક સ્ટોપ સાઇટ છે. તમારે સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ વિશે તમને સૌથી સુસંગત અને સચોટ માહિતી મળી શકે છે. ડાયાબિટીસ , કેન્સર , ગર્ભાવસ્થા , એચ.આય.વી અને એડ્સ , વજન ઘટાડવા અને અન્ય જીવનશૈલીના રોગો જેવા. અમારી પાસે 350 થી વધુ નિષ્ણાતોનું એક પેનલ છે જે અમને મૂલ્યવાન ઇનપુટ્સ આપીને અને આરોગ્યસંભાળની દુનિયામાં નવીનતમ લાવીને સામગ્રી વિકસાવવામાં અમારી સહાય કરે છે.