ભારતીય કેટોજેનિક ડાયેટ: ટોચની 5 દેશી ડીશ કે જેને તમે જાણતા ન હતા કેટો-ફ્રેન્ડલી હતા – એનડીટીવી ન્યૂઝ

ભારતીય કેટોજેનિક ડાયેટ: ટોચની 5 દેશી ડીશ કે જેને તમે જાણતા ન હતા કેટો-ફ્રેન્ડલી હતા – એનડીટીવી ન્યૂઝ

જ્યારે વજન ગુમાવવાની વાત આવે છે ત્યારે જમવું એ સૌથી અગત્યની વસ્તુ છે. વજન ઘટાડવાની તમારી ગતિ મોટેભાગે તમારા ભોજનના તંદુરસ્ત અથવા અસ્વસ્થતા પર આધારિત છે. કસરત અને કામ કરવું એ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ છે, તેમ છતાં આપણું આહાર એ ખાતરી કરે છે કે જીમમાં અમારા પ્રયત્નો કચરો ન જાય. કેટોજેનિક આહાર જેવા ઓછા કાર્બ ડાયેટ્સે ઝડપી વજન ઘટાડવા અને ભૂખમરોને અટકાવવા માટે ટ્રેક્શન પ્રાપ્ત કર્યું છે. કેટોજેનિક આહારમાં ચરબીવાળા કાર્બોહાઇડ્રેટ્સને શરીરમાં ઊર્જાના પ્રાથમિક સ્ત્રોત તરીકે બદલવાની જરૂર છે. આદર્શ રીતે, કેટોજેનિક આહારમાં, તમારા ભોજનમાં માત્ર 10 ટકા કાર્બલ્સ, પ્રોટીનનો 20 ટકા અને ચરબીનો 70 ટકા હિસ્સો હોય છે. તે શરીરને કાર્બોહાઇડ્રેટ બર્નિંગથી ઊર્જા છોડવા માટે, ચરબીને બાળી નાખવાથી કામ કરવાનું કહેવામાં આવે છે.

જોકે કેટોજેનિક આહાર મગજની રોગોના દર્દીઓ માટે આહાર યોજના તરીકે ઉદ્ભવ્યું હતું; લોકો વજન ઘટાડવા માંગતા લોકો સાથે આજકાલ ગુસ્સે થઈ ગયા છે. મન અને શરીર માટે કેટોજેનિક આહાર તંદુરસ્ત છે કે કેમ તે અંગે કેટલીક ચર્ચા થઈ છે. આ વિષય પર સંખ્યાબંધ વિરોધાભાસી અભ્યાસો છે અને કેટલાક આરોગ્ય નિષ્ણાતોને ખાતરી છે કે કેટોજેનિક આહાર હાનિકારક છે, આહાર અંગેના કેટલાક સંશોધન અન્યથા તારણ કાઢ્યા છે. તેમ છતાં, વજન ઘટાડવા માટે કેટોજેનિક આહારની લોકપ્રિયતામાં સતત વધારો થયો છે. એવા કેટલાક માર્ગો છે કે કેટોજેનિક આહાર ભારતીય જરૂરિયાતો અને તાળાંને અનુરૂપ બનાવી શકાય છે. તમામ મસાલાઓ, તેમજ પનીર અને ફળો એ કેટો-મૈત્રીપૂર્ણ છે, જેમાં દેશી વાનગીઓની આખી દુનિયા સાથે તેમનો ભોજન સમાવવા દેસી કેટો ખોરાક અનુયાયીઓને છોડી દે છે.

પણ વાંચો:

79td4ebg ભારતીય કેટોજેનિક ડાયેટ: કેટોજેનિક આહાર ભારતીય જરૂરિયાતો અને તાળીઓને અનુરૂપ બનાવી શકાય છે

અહીં કેટલાક ભારતીય વાનગીઓ છે જે તમામ કેટો-ફ્રેંડલી છે:

1. બાગીન કા ભર્તા

શ્રેષ્ઠ અને વધુ પોષક ઓછી કાર્બ શાકભાજીમાંની એક બાએંગન (અથવા બ્રિજઝલ અથવા ઔબર્ગીન) છે. ભારતીયો તેમના બરછટને પ્રેમ કરે છે અને તેને ભર્તાના રૂપમાં રાંધે છે, જે મસાલાવાળી બ્રિજજલ મેશ છે જે બ્રેડ અથવા ચોખા સાથે ખાય છે. ઓબર્ગિનના 100 ગ્રામ ભાગમાં માત્ર 6 ગ્રામ કાર્બોઝ (યુએસડીએ ડેટા મુજબ) હોય છે, જે અન્ય ઘણા veggies ના કાર્બ લોડ કરતાં ઓછી છે. અહીં રેસીપી મેળવો.

પણ વાંચો:

2. પનીર ભર્જી

જો તમે કેટોના આહારમાં છો, તો પનીર તમારા મિત્ર બનશે. યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ એગ્રીકલ્ચર (યુએસડીએ) દ્વારા 100 ગ્રામ પનીરની માત્ર 3.4 ગ્રામ કાર્બોઝ છે! પનીરનો મોટાભાગે ભારતમાં શાકાહારી તૈયારીઓમાં ઉપયોગ થાય છે અને ભુજી એ સૌથી વધુ પૌષ્ટિક અને સરળ બનાવતા પનીર વાનગીઓમાંનો એક છે. તમે તેને સલાડમાં પણ ઉમેરી શકો છો અને તેની સાથે કેટો-ફ્રેંડલી ડેઝર્ટ બનાવી શકો છો. અહીં રેસીપી મેળવો.

3. સરસો કા સાગ

ભારત પાસે ગ્રીન્સની સંપત્તિ છે, જે સામાન્ય રીતે carbs માં ઓછી હોય છે. એક લોકપ્રિય રાંધેલા શિયાળુ લીલા, મસ્ટર્ડ સાર્સ કા સાગ તરીકે ખાય છે. 100 ગ્રામ કાચા સાર્સોમાં ફક્ત 4.7 ગ્રામ કાર્બોઝ છે (યુએસડીએ ડેટા મુજબ). પોષણ વધારવા અને તેમાં કેટલીક સારી ચરબી ઉમેરવા, તમારા સાગમાં થોડું ઘી ઉમેરો. અહીં રેસીપી મેળવો.

સાગ

ભારતીય કેટોજેનિક ડાયેટ: સાર્સ કા સાગમાં સરસવના લીલોતરી કાર્બોમાં ઓછી હોય છે

4. એવિલ

કેરળમાં નારિયેળના દૂધમાંથી બનેલા અનેક સ્ટુઝ અને કરી છે અને આ બધા કેટો-મૈત્રીપૂર્ણ છે. એવિઅલ એક વનસ્પતિ સ્ટયૂ છે જેમાં મોસમ અને સ્થાનિક શાકભાજી જેવા કે લીલી બીન્સ, ડ્રમસ્ટિક્સ, નારિયેળના તેલમાં તળેલી સુગંધિત કરી પાંદડાઓનો સમાવેશ થાય છે. નારિયેળનું તેલ અને નારિયેળનું દૂધ મોનોઉનસેચ્યુરેટેડ ફેટી એસિડ્સમાં સમૃદ્ધ છે, જે શરીર માટે સારું હોવાનું કહેવાય છે. અહીં રેસીપી મેળવો.

5. પાલક પનીર

પાલક, અથવા સ્પિનચ, તે સુપરફૂડ લો-કાર્બ શાકભાજીમાંની એક છે જે સ્વાદિષ્ટ ડીસી કૉમ્બો – પાલક પનીરમાં પનીર સાથે જોડવામાં આવે છે. પાલકમાં 100 ગ્રામ વનસ્પતિ દીઠ 100 ગ્રામ કાર્બોહાઇડ્રેટસ (યુએસડીએ ડેટા મુજબ) શામેલ છે, જે તેને તમારા કેટો ભોજનમાં સંપૂર્ણ ઉમેરો કરે છે. અહીં રેસીપી મેળવો.

કેટોજેનિક આહારમાં વપરાશ માટે તમામ પ્રકારના માંસને મંજૂરી આપવામાં આવે છે, તેથી તમે અસંખ્ય દેશી શાકાહારી વાનગીઓમાંથી પણ પસંદ કરી શકો છો. મટન ગ્લુટી કબાબ્સ અને તંદૂરી ચિકન ડીશ કેટો-મૈત્રીપૂર્ણ ભારતીય વાનગીઓના કેટલાક ઉદાહરણો છે જે બિન-શાકાહારીઓ તેમના દૈનિક આહારમાં ઉમેરી શકે છે.

ડિસક્લેમર: સલાહ સહિતની આ સામગ્રી ફક્ત સામાન્ય માહિતી પ્રદાન કરે છે. તે યોગ્ય તબીબી અભિપ્રાય માટે કોઈ વિકલ્પ નથી. વધુ માહિતી માટે હંમેશાં નિષ્ણાત અથવા તમારા પોતાના ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરો. એનડીટીવી આ માહિતીની જવાબદારીનો દાવો કરે છે.

મધ્યપ્રદેશ, રાજસ્થાન, મિઝોરમ, છત્તીસગઢ, તેલંગણામાં દરેક વિધાનસભાની બેઠક પરથી ચૂંટણી પરિણામો પર નવીનતમ સમાચાર અને લાઇવ અપડેટ્સ માટે , અમને ફેસબુક પર ગમે છે અથવા સુધારાઓ માટે ટ્વિટર પર અમને અનુસરો.