'ક્રેઝી' મોહન (1952-2019) – ધ હિન્દુ

'ક્રેઝી' મોહન (1952-2019) – ધ હિન્દુ

10 જૂન, 2019 ના રોજ, તમિલ પટકથા લેખક અને નાટ્યલેખક ‘ક્રેઝી’ મોહનનું અવસાન થયું ફોટો: ધી હિન્દુ

20 વર્ષથી વધુ સમય સુધી ચાલેલી કારકીર્દિમાં, ‘ક્રેઝી’ મોહન સંવાદ લેખક અને અભિનેતા તરીકે ડઝનેક ફિલ્મો પર કામ કરે છે. ફોટો મોહનને તેના ભાઈ ‘મધુ’ બાલાજી સાથે બતાવે છે. ફોટો: દીપા એચ રામકૃષ્ણન

તમિલ થિયેટરમાં મોહનને તેની કારકિર્દીની મોટાભાગની ખ્યાતિ છે. તેમના કેટલાક લોકપ્રિય તબક્કામાં નાટક પાલાવકમમાં ક્રેઝી ચોર, માધુ +2, જુરાસિક બેબી અને રનવે હિટ ચોકલેટ કૃષ્ણનો સમાવેશ થાય છે. આ છબી બતાવે છે કે મોહન ચોકોલેટ કૃષ્ણમાં ટાઇટલર ભૂમિકા ભજવવા માટે પોશાક પહેર્યો હતો. ફોટો: કે. ગણેસન

પાલાવક્કમમાં ક્રેઝી ચોરોને પછી ‘ક્રેઝી’ નાટક તરીકે ઓળખાતું હતું. પાછળથી, જ્યારે તે એક લોકપ્રિય તમિલ સામયિક માટે લખવાનું શરૂ કર્યું, ત્યારે સ્ટાફ પર ઘણા મોહન હતા. ત્યારબાદ તેણે પોતાની જાતને ‘ક્રેઝી’ નામ અપનાવ્યું. ચેન્નાઈમાં ચોકલેટ ક્રિષ્નાના 777 માં શોમાં અભિનેતા કમલ હસન, ક્રેઝી મોહન, માધુ બાલાજી અને નાટ્યકાર ચિત્રલાયા ગોપુએ શો બનાવ્યા છે. ફોટો: ખાસ ગોઠવણ

તમિલ થિયેટર સર્કિટના અંદરના અંદરોઅંદર માને છે કે મોહનની હાજરી અને સંવાદ ડિલિવરીએ પ્રેક્ષકોને તેમના નાટકોમાં પાછા આવવા પ્રેર્યા છે – ફક્ત એક જ નહીં, પરંતુ ઘણી વખત. ફોટો: એસ. શિવ સરવનન

ડાયલોગ લેખક તરીકેની ફિલ્મો સાથે મોહનનો પ્રયાસ ઘણા વર્ષો પહેલા શરૂ થયો હતો અને કમલ હસન સાથે તેમનો સહકાર સારી રીતે જાણીતો છે, જે ‘માઇકલ મદન કમરાજન’થી શરૂ થયો છે. અહીં, 2003 માં એક અભિનેતાએ અભિનેતા મોહનને સન્માનિત કર્યા હતા. ફોટો: એન. શ્રીધરન

બંનેએ ‘સાથી લીલાવતી’, ‘કાઠલા કાઠલા’, ‘અપુર્વો સાગોધરગાલ’, ‘ભારતીય’, ‘અવવે શનમુગી’, ‘તેનાલી’, ‘પંચથંઠીરમ’ અને વધુ જેવા ક્લાસિક રીબ-ટિકલર્સ બનાવ્યા. ફોટો મલ્ટી-સ્ટારર પંચથંથિરમનો પોસ્ટર છે. ‘ ફોટો: ધી હિન્દુ આર્કાઇવ્સ

મોહનએ કમલની ઘણી ફિલ્મોમાં પણ કેમેરો કરી છે. ફોટો ‘વાસોલ રાજા એમબીબીએસ’ ના એક દ્રશ્ય છે, જે હિન્દી ફિલ્મ ‘મુન્નાભાઈ એમબીબીએસ’ ની રિમેક છે. ફોટો: ખાસ ગોઠવણ

Mohan's theatre troupe Crazy Creations has over 30 plays to its credit and over 6,000 stage shows all over the world. (From right) Mohan, singer Balamuralikrishna, musician Aruna Sairam and dancer Divya Kasturi at a function in Chennai.

મોહનની થિયેટર ટ્રૂપે ક્રેઝી ક્રિએશન્સની ક્રેડિટ માટે 30 થી વધુ નાટકો અને સમગ્ર વિશ્વમાં 6,000 થી વધુ સ્ટેજ શો છે. (જમણેથી) મોહન, ગાયક બાલમરુલાક્રિષ્ણ, સંગીતકાર અરુણા સાયરામ અને નર્તક દિવા કાસ્ટુરી ચેન્નઈમાં એક કાર્યક્રમમાં. ફોટો: કે.વી. શ્રીનિવાસન

એક પ્રતિભાશાળી કલાકાર, મોહન તેમના ચિત્રો અને સ્કેચ માટે પણ જાણીતા છે : ફોટો: ભાર્ગવિ મની

કલા અને સાહિત્યમાં તેમના યોગદાનને ઓળખવા માટે, તમિલનાડુ સરકારે તેમને ‘કાલિમામની’ પુરસ્કાર આપ્યો હતો. અભિનેતા રજનીકાંત અને તેની પત્ની લથા સાથે મોહનનું એક આર્કાઇવ ફોટો. ફોટો: ખાસ ગોઠવણ