સિરસીથી ધારવાડથી ઓક્સફર્ડ સુધી: કર્ણાટકના જ્વેલરીના ગીરિશ કર્નાડનું મોટું જીવન – ધ ન્યૂઝ મિનિટે

સિરસીથી ધારવાડથી ઓક્સફર્ડ સુધી: કર્ણાટકના જ્વેલરીના ગીરિશ કર્નાડનું મોટું જીવન – ધ ન્યૂઝ મિનિટે

જાણીતા નાટ્યકાર, અભિનેતા અને લેખક ગિરીશ કર્ણદના નિધનના સમાચાર પછી સોમવારે વિવિધ ખૂણામાંથી શ્રદ્ધાંજલિ રેડવામાં આવી હતી.

81 વર્ષની વયે સોમવારે સવારે બેંગલુરુમાં તેમના નિવાસસ્થાનમાં તેમની અંતિમ ઇચ્છાઓનું સન્માન કરવા માટે તેમની અંતિમ સ્મરણની સન્માન કરવામાં આવી હતી, ત્યાં તેમની અંતિમવિધિ પહેલાં કોઈ ફ્લોરલ મીટિંગ અથવા શરીરના જાહેર પ્રદર્શન નહોતા.

કન્નડ સાહિત્યમાં ગિરીશને સૌથી પ્રખ્યાત નાટકોમાંનું એક ગણવામાં આવે છે. 1938 માં માથેરાન (હાલના મહારાષ્ટ્ર) માં જન્મેલા, ગિરીશ કર્ણદ અને તેમનો પરિવાર 1942 માં કર્ણાટકમાં સિરસી ગયો હતો. તેમના પિતા એક સરકારી અધિકારી હતા જ્યારે તેમની માતા કૃષ્ણબાઈ માનિકર હતી. ક્રિષ્નાબાઈ એક વિધવા હતી, જ્યારે તેના પિતાએ તેની સાથે લગ્ન કર્યાં હતાં. પ્રદર્શન આર્ટ્સમાં રસ વધારવા માટે ગિરીશે તેના માતાપિતાને શ્રેય આપ્યો છે. સિરસીમાં ઉછર્યા, ગિરીશ કબૂલ કરે છે કે વીજળી વિના, એકમાત્ર મનોરંજન યક્ષગના પ્રદર્શન અને નગરમાં પ્રદર્શિત થતી પ્રસંગોપાત ફિલ્મોમાં થાય છે.

“પરંતુ નહિંતર એકમાત્ર મનોરંજન વાર્તાઓ હતી. તે એક કથાઓથી ભરેલું વિશ્વ હતું. મેં બધા પુરાણ અને ઇતિહાસ શીખ્યા. થિયેટર વિશે મેં જે શીખ્યા તે સિરસીમાં તેમની સાથે રહેવાથી, તેમની સાથે અભિનય કરીને અને યક્ષગણમાં જવાથી, તેમની સાથે, “સાહિત્ય અકાદમી, કે જે ભારતની ભાષાઓમાં સાહિત્યના પ્રમોશન માટે સમર્પિત સંસ્થા માટે કેએમ ચૈતન્ય દ્વારા ફિલ્માંકન કરેલા તેમના જીવન વિશેની એક ડોક્યુમેન્ટરીમાં કહે છે.

સિરસીમાં પ્રાથમિક શિક્ષણ પૂર્ણ કર્યા પછી, તેમનો પરિવાર 1952 માં ધારવાડમાં સરસ્વતપુર ગયો જ્યાં તેમણે બેલાલ મિશન હાયર એજ્યુકેશન સેન્ટરમાં બે વર્ષ સુધી અભ્યાસ કર્યો અને કરનાટક યુનિવર્સિટીમાંથી ગણિતમાં બી.એચ. ડિગ્રી મેળવ્યા.

ગિરીશ વારંવાર કહે છે કે તેમને ગણિત માટે કોઈ પ્રેમ નથી, પરંતુ તેમની સખતતા અને તાર્કિક વિચારસરણી સુધારવા માટે વિષયને શ્રેય આપે છે. તેમણે કિર્તીનાથ કુર્તકોતી, બેન્ડ્રે અને જીબી જોશી જેવા લેખકોને પણ ક્રેડિટ આપી હતી, જેઓ તેઓ ધરવાડમાં મળ્યા હતા.

ધારવાડમાં તેમના સમય માં, ગિરીશને તેમના પુસ્તકમાં મનોહર ગ્રંથમલાનું બીજું ઘર માનવામાં આવતું હતું, જ્યાં તેઓ વારંવાર કિર્તીનાથ, બેન્દ્રે, જોશી અને અન્યને મળ્યા હતા. મનોહર ગ્રંથમલાને કન્નડ સાહિત્યને લોકપ્રિય બનાવવા માટે શ્રેય આપવામાં આવે છે કારણ કે તે કન્નડ સાહિત્યિક કૃતિઓના પ્રારંભિક પ્રકાશકોમાંનું એક હતું.

ભલે ગિરીશે રોડ્સની સ્કોલરશીપ મેળવી લીધી અને ફિલસૂફી, રાજકારણ અને અર્થશાસ્ત્રનો અભ્યાસ કરતા ઓક્સફોર્ડ યુનિવર્સિટીમાં હાજરી આપી, તે તેમના કન્નડ મૂળમાં અટકી ગયો અને તેણે અંગ્રેજી કવિતામાં ફેરફાર ન કરવાનો નિર્ણય લીધો. હકીકતમાં, તેમની પ્રથમ રમત – યાયતી – જ્યારે તેઓ હજી પણ ઑક્સફોર્ડમાં ભણતા હતા ત્યારે પ્રકાશિત થયા હતા, તે પછીથી તેમણે કનડ્ર સાહિત્યમાં પાછા આવવા માટે તેમને ખાતરી આપી. તે 1962-63 માં ઓક્સફોર્ડ યુનિયનના પ્રમુખ બન્યા.

ભારત પરત ફર્યા પછી, તેમણે દિલ્હી સલ્તનતના 14 મી સદીના ઐતિહાસિક શાસક પર આધારિત તેમના બીજા નાટક – તુગલક પર કામ કર્યું. ચૈતન્યાની દસ્તાવેજી ફિલ્મમાં, ગિરિશ કબૂલે છે કે તે ઐતિહાસિક પાત્ર પર નાટક લખવા માંગે છે અને સંશોધન પછી, તેણે તુગલક પર નિર્ણય લીધો હતો કારણ કે તે વાર્તા દ્વારા આકર્ષાય છે.

મુંબઇમાં યોજાય તે પછી તેમના બીજા નાટકથી તેમને રાષ્ટ્રીય માન્યતા મળી અને બંગાળી અને મરાઠીમાં ભાષાંતર થયું. ગિરિશ દ્વારા કરવામાં આવેલા અન્ય પ્રખ્યાત કામોમાં હયાવાદન (1972) નો સમાવેશ થાય છે, જે થોમસ માનની નવલકથા ટ્રાન્સપોઝ્ડ હેડ્સ, નાગામંડલા (1988) દ્વારા પ્રેરિત છે, જેમાં એક માન્યતા વાસ્તવિકતા પર છે, તેલદાન્ડા (1990) , જે ક્રાંતિકારી વિરોધ અને સુધારણા વિશે છે.

તેઓ 1987-88 માં શિકાગો યુનિવર્સિટીમાં મુલાકાતી પ્રોફેસર અને ફુલ્બ્રાઇટ વિદ્વાન તરીકે હતા. આ સમય દરમિયાન, નાગમંડલાનું મિનિઆપોલીસમાં ગુથ્રી થિયેટર ખાતે કન્નડ મૂળના ગિરિશના અંગ્રેજી ભાષાંતરના આધારે પ્રિમીયર કરવામાં આવ્યું હતું.

તેમની પહેલી ફિલ્મ 1970 માં કન્નડ ફિલ્મ સંસ્કારારા દ્વારા કરવામાં આવી હતી, જેમાં તેમણે માત્ર અભિનય કર્યો ન હતો પરંતુ સ્ક્રીનપ્લે પણ લખી હતી. તે કર્ણાટક -યુ અનંતમૂર્તિના અન્ય સાહિત્યિક વ્યક્તિ દ્વારા સમાન નામની નવલકથા પર આધારિત હતું. ગિરીશ અનેક કન્નડા અને હિન્દી ફિલ્મો દિશામાન ખાતરી કરવા પર ગયા અને તેમણે Vamshavruksha માં વિષ્ણુવર્ધન, અને Ondanondu Kaaladalli માં શંકર નાગ જેવી કન્નડા ફિલ્મ સ્ટાર્સ રજૂઆત સાથે યશ આપવામાં આવે છે. તેમણે સત્યજિત રે જેવા દિગ્દર્શકો સાથે પણ કામ કર્યું છે અને ઓમ પુરી, અમૃષ પુરી, શેખર સુમન અને સોનાલી કુલકર્ણી, અને સિનેમેટોગ્રાફર રાજીવ મેનન જેવા અભિનેતાઓને હિન્દી સિનેમામાં લાવ્યા છે. તેમણે હિન્દી ફિલ્મ ઉદ્યોગમાં ઉત્સવ, ચેલ્વી અને વો ઘર જેવી ફિલ્મોનું દિગ્દર્શન કર્યું.

તે અસંખ્ય ફિલ્મોમાં અભિનય ચાલુ રાખતો હતો અને માલગુડી ડેઝમાં સ્વામીના પિતાના ચિત્રણ માટે તે ખૂબ જ યાદ કરતો હતો, તે જ નામના આર કે નારાયણની નવલકથા પર આધારિત ટેલિવિઝન શ્રેણી છે.

તેમણે કર્ણાટક નાતાકા એકેડેમી અને લંડનમાં નેહરુ સેન્ટરની સ્થાપના કરવામાં મદદ કરી છે. તેઓ 1999 અને 2001 ની વચ્ચે ભારતના ફિલ્મ અને ટેલિવિઝન ઇન્સ્ટિટ્યુટના અધ્યક્ષ હતા. તેમને 1974 માં પદ્મશ્રી, 1992 માં પદ્મ ભૂષણ અને 1998 માં ભારતના ઉચ્ચતમ સાહિત્ય પુરસ્કાર જ્ઞાનપીઠ પુરસ્કારથી નવાજવામાં આવ્યા છે.

તેમના સમગ્ર જીવન અને કારકિર્દી દરમિયાન, ગિરિશ ધાર્મિક મૂળભૂતવાદ અને હિન્દુત્વના ભીષણ ટીકાકાર રહ્યા. તાજેતરમાં પત્રકાર ગૌરી લેંકેશની હત્યાના વિરોધમાં તેને તાજેતરમાં 2018 ના વિરોધમાં જોવામાં આવ્યો હતો, તેની નાકની આસપાસ એક ટ્યુબ હોવા છતાં અને તેના લેપ પર રાખેલી નાની એકમથી હવા દોરવા છતાં. તેઓ તેમની પત્ની સરસ્વતી ગણપતિ, ડૉક્ટર અને બે બાળકો – રઘુ અને રાધા દ્વારા બચી ગયા છે. રઘુ એક લેખક અને પત્રકાર છે જે વાયર સાથે કામ કરે છે જ્યારે રાધા એક ડૉક્ટર છે.