હું મધર મૂવીની સમીક્ષા કરું છું: શું નેટફ્લિક્સે નવી ક્રિસ્ટોફર નોલાન શોધી કાઢી છે? હિલેરી સ્વેંક એવું વિચારે છે – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

હું મધર મૂવીની સમીક્ષા કરું છું: શું નેટફ્લિક્સે નવી ક્રિસ્ટોફર નોલાન શોધી કાઢી છે? હિલેરી સ્વેંક એવું વિચારે છે – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

હું માતા છું
નિયામક – ગ્રાન્ટ સ્પુટૂર
કાસ્ટ – ક્લેરા રુગાર્ડ, રોઝ બાયરન, હિલેરી સ્વોંક
રેટિંગ – 4/5

આઇ એમ મધરમાં મધ્યકાલીન પ્લોટ ટ્વિસ્ટ મોટાભાગની અન્ય ફિલ્મોમાં અંત તરફ પહોંચશે – જ્યારે ખલનાયકને આખરે તેમની આલોચના મળી છે, અને હીરો વિજયી થઈ ગયો છે. પરંતુ અહીં, એવી કોઈ ફિલ્મમાં જેમાં નાયકો અથવા ખલનાયકો હોય, તે પ્રથમ એક્ટના અંતમાં આવે છે. ડેબ્યુટન્ટ ડિરેક્ટર ગ્રાન્ટ સ્પુટૂરની વિજ્ઞાન-કાલ્પનિક ફિલ્મ, જે હવે નેટફિક્સ પર બહાર છે, તે ઘણાં રસ્તાઓમાંથી એક છે, જે કોષ્ટકોને ટ્રોપ્સ પર ફેરવે છે.

તેના સ્ટાર, હિલેરી સ્વોંક – એક ફિલ્મમાં સૌથી વધુ ઓળખી શકાય તેવા ચહેરા જેની પાસે ફક્ત ત્રણ અક્ષરો છે – સન્ડેન્સ ફિલ્મ ફેસ્ટિવલ દરમિયાન તેણીની મુલાકાત ક્રિસ્ટોફર નોલાન સાથે કરવામાં આવી હતી, જ્યાં આ વર્ષની શરૂઆતમાં મારી માતાએ પ્રિમીયર કર્યું હતું. તેણીએ પ્રતિભાશાળી સૌપ્રથમ વખત ફિલ્મ નિર્માતાઓને ચેમ્પિયન કરી, તેણીએ કહ્યું, અને સ્પુટૂરની વાર્તા અને ટેક્નીંગની તકનીકી અને વિષયક બંને માગણીઓની સમજણ તેમને નોલાનની યાદ અપાવે છે, જેમણે વર્ષો પહેલા અન્સોનિયા પર કામ કર્યું હતું.

અહીં હું એમ મધર ટ્રેલર જુઓ

તેણી બરાબર છે. હું એમ માતા એક તદ્દન ઓછી વૈજ્ઞાનિક થ્રિલર છે, જેમાં મજબૂત પ્રદર્શન અને અસાધારણ રીતે બુદ્ધિશાળી સ્ક્રિપ્ટ છે. તે માત્ર સરેરાશ શૈલીની ફિલ્મ કરતા વધારે લક્ષ્ય ધરાવતું નથી, તે વારંવાર તેના મહત્વાકાંક્ષી લક્ષ્યોને હિટ કરે છે. નોલાન સરખામણી થોડી ઉદાર હોઈ શકે છે, પરંતુ સ્પુટૉર ટોન પર નિયંત્રણ દર્શાવે છે અને અક્ષરો કે જેણે મને એક યુવાન રીડલે સ્કોટ , અથવા જેમ્સ કેમેરોનની યાદ અપાવી. ચોક્કસપણે, તે કેવી રીતે માતૃત્વની કેન્દ્રિય થીમને નિયંત્રિત કરે છે – તેના બધા અપૂર્ણ અને જટિલ સૌંદર્યમાં – કેટરન એલિયન્સના ઘણા દર્શકોને યાદ અપાવશે, સ્કોટની પાથબ્રેકિંગ મૂળ ફિલ્મની સિક્વલ.

લુપ્તતા સ્તરની ઘટનાએ સમગ્ર માનવતાને નાબૂદ કર્યા પછી, તે લગભગ બંકરની અંદર લગભગ સંપૂર્ણ રીતે સેટ છે. માતા તરીકે ઓળખાતું એક રોબોટ ફરી વસ્તીના ચાર્જમાં બનાવવામાં આવ્યું છે, જે તેણીએ ગર્ભને વધારીને અને ઘણા વર્ષોથી બાળકનું પાલન કરીને શરૂ કરી છે. માતા બાળકને શીખવે છે – એક છોકરી – નૈતિક અને નૈતિક પાઠ, અને તેણીને બેલેમાં તાલીમ આપે છે. જ્યારે બાળક ઉગે છે, ત્યારે તે આશ્ચર્ય કરે છે કે માતાએ માત્ર એક જ ગર્ભમાં વધારો કેમ કરવાનું પસંદ કર્યું છે. માતા કહે છે કે તેણીએ પ્રથમ પ્રેક્ટિસ કરવાની જરૂર છે; ખાતરી કરો કે તે બાળકને ઉછેરવામાં સક્ષમ છે.

નવી નેટફિક્સ થ્રિલર, હું એમ મધર માં, રોઝ બાયર્ને અવાજ આપ્યો.

તેમના નીતિશાસ્ત્રના પાઠોમાં, માતાએ બાળકને એક વિચાર પ્રયોગ રજૂ કર્યો છે, જેને તેણે ‘દીકરી’ કહેવાનું શરૂ કર્યું છે. મૃત્યુની ધાર પર પાંચ દર્દીઓ છે, માતા શરૂ થાય છે. તેમાંના દરેક એક નુકસાન થયેલા અંગને બદલીને સાચવી શકાય છે. છઠ્ઠા દર્દી – મૃત્યુ નજીક પણ – આવે છે. નવા દર્દી પાસે અન્ય પાંચ અંગોને બચાવવા કરતાં બધાં જરૂરી શરીરના ભાગો છે, પરંતુ તેમને દાન કરીને, છઠ્ઠો દર્દી મરી જશે. માતા તારી પુછશે, તું કોને બચાવશે? છઠ્ઠા દર્દી, અથવા પાંચ વૃદ્ધો.

હું દીકરીને જે જવાબ આપીશ તે બગાડીશ નહીં, પણ હું કહું છું કે તે સામાન્ય બુદ્ધિ કરતાં ફિલ્મની ઊંચાઈને પ્રતિબિંબિત કરે છે. કેટલું તાજું છે! પરંતુ ફાઈન વૈજ્ઞાનિક ફિલ્મ હોવા ઉપરાંત, હું એમ મધર પણ એક આઘાતજનક ઘર આક્રમણ થ્રિલર છે . સંભવિત ટ્વિસ્ટ જાહેર કરવાના જોખમે, હિલેરી સ્વોંક દ્રશ્ય પર આવી પહોંચ્યો, બાહ્ય ધમકી માતા અને પુત્રીના પારિવારિક આનંદ પર આક્રમણ કરે છે. તે એક જીવંત છે, તે કહે છે. ત્યાં અન્ય લોકો છે, અને અન્વેષણ કરવા માટે એક સંપૂર્ણ નવી દુનિયા. દીકરીને રોબોટથી લાંબા સમય સુધી રહેવાની જરૂર નથી; માનવતા perseveres.

બંકર સુધી મર્યાદિત હોવા છતાં, મારી માતા ક્યારેય ક્લોસ્ટ્રોફોબિક લાગે છે નહીં. જો તેનો અર્થ હોય તો હું સંપૂર્ણપણે ખાતરી કરું છું. દીકરીની જેમ, આપણે આપણી આજુબાજુનો સ્વીકાર સ્વીકારીએ છીએ. માનવામાં આવે છે કે બહારની દુનિયામાં બિનજરૂરી રહેવું એ પાઇનિંગ માટે યોગ્ય નથી. અને તે પ્રમાણે, માનવતા તેની કલ્પનામાં મર્યાદિતપણે મર્યાદિત છે; અમે માનીએ છીએ કે અમને શું કહેવામાં આવે છે.

ક્લરા રુગાર્ડ હજી પણ નેટફ્લક્સની નવી વૈજ્ઞાનિક-થ્રીલર, આઇ એમ મધરમાંથી છે.

અને આપણે કેવી રીતે કહી શકીએ નહીં, જ્યારે ટેલર માતાની જેમ ખાતરી કરતો હોય છે, રોઝ બાયરન ખૂબ ઉત્સાહિત થાય છે. માતાની ખૂબ જ કઠોર અને ક્લાસિકલ ડિઝાઇન હોવા છતાં – તે લગભગ નીલ બ્લોમક્મ્પમ્પ મૂવીમાં જોવા જેવી કંઈક છે – એક મિનિટ માટે તમે તેના માનવતા પર સવાલ નહીં કરો. અને તે જટિલ વિચાર છે કે સ્પુટોરની ફિલ્મની તપાસ કરે છે. માનવ હોવાનો અર્થ શું છે? શું માનવ અસ્તિત્વનું શિર છે? હિંસા અને આત્મ-વિનાશ તરફના આપણા વલણને જોતાં, શું આપણે બચત માટે પણ મૂલ્યવાન છીએ?

પોતાના આગમનની જાહેરાત કરવા ઉપરાંત, સ્પુટોર ક્લેરા રુગાર્ડને વિશ્વની રજૂઆત કરે છે, જે અત્યંત પ્રતિભાશાળી યુવા અભિનેતા છે જે પુત્રીને ભજવે છે. તે એક એવી ભૂમિકા છે જેને અસામાન્ય પરિપક્વતાની જરૂર પડે છે, ઘણી વખત સંદર્ભના આરામ વિના – તેણીએ ક્રૂર રીતે એકલા જીવન જીવી લીધું છે. દીકરીની જેમ, મારી માતા પાસે જિજ્ઞાસુ મન છે, પરંતુ વધુ પ્રશંસાપાત્ર, તે પણ જવાબો છે. અને સામાન્ય રીતે અસ્પષ્ટ રીતે, તે આ હકીકત તરફ ધ્યાન દોરે છે કે તેના ત્રણ કેન્દ્રીય અક્ષરોમાં દરેક સ્ત્રી સ્ત્રી છે. માનવતાને બચાવવાનાં ફાયદા વિવાદાસ્પદ છે, પરંતુ કૃત્રિમ બુદ્ધિ ભવિષ્યમાં બાળકોને જન્મ આપવા માટે સક્ષમ છે, તે માણસોને બચાવવા માટે કોઈ બિંદુ છે?

વધુ માટે @ htshowbiz અનુસરો
લેખક @ રોહનનાહર ટ્વીટ્સ

પ્રથમ પ્રકાશિત: જૂન 10, 2019 16:41 IST