પ્રિવેન્ટિવ વાસોોડિલેટર દવાઓ એલવીએડી ઇમ્પ્લાન્ટેશન પછી જમણી તરફના હૃદયના નિષ્ફળતાના જોખમમાં વધારો કરી શકે છે – વિશેષતા તબીબી સંવાદો

પ્રિવેન્ટિવ વાસોોડિલેટર દવાઓ એલવીએડી ઇમ્પ્લાન્ટેશન પછી જમણી તરફના હૃદયના નિષ્ફળતાના જોખમમાં વધારો કરી શકે છે – વિશેષતા તબીબી સંવાદો

Preventive vasodilator drugs may increase right-sided heart failure risk after LVAD implantation

એલવીએડી ઇમ્પ્લાન્ટેશન સાથેના દર્દીઓમાં વિયાગ્રે જેવા નિવારક વાસોોડિલેટર દવાઓ યોગ્ય બાજુવાળી હૃદય નિષ્ફળતાના જોખમમાં વધારો કરે છે, એક અભ્યાસ શોધે છે.

ડાબા પક્ષવાળા હૃદય નિષ્ફળતા ધરાવતા દર્દીઓ જેઓ તેમના હૃદયની પંપીંગ સુધારવા માટે રોપાયેલા ઉપકરણો મેળવે છે, તેમનાં હૃદયની વિરુદ્ધ બાજુ પર હૃદયની નિષ્ફળતા થવાની સંભાવના વધુ હોઈ શકે છે, જો તેઓ નવી લેવલ ઓફ લેબલ પસંદગીયુક્ત વાસોોડિલેટર દવાઓ સાથે પૂર્વ-સારવાર કરે છે. સંશોધન : સર્ક્યુલેશન: હાર્ટ ફેઇલર , અમેરિકન હાર્ટ એસોસિએશન જર્નલમાં પ્રકાશિત.

ડાબી બાજુના હૃદયની નિષ્ફળતા માટે ડાબે-વેન્ટ્રિક્યુલર સહાય ઉપકરણ (એલવીએડી) ની સ્થાપના કરનાર 10% અને 40% દર્દીઓ વચ્ચે જમણી તરફના હૃદયની નિષ્ફળતા વિકસે છે – એક જટિલતા જે વધુ ખરાબ પરિણામોની વાતો કરે છે. આ જટિલતાને દૂર કરવા માટે, ફિઝીશિઅન્સ કેટલીક વખત ઑફ-લેબલ પસંદગીયુક્ત વાસોોડિલેટર દવાઓ સાથે ફોસ્ફોડિએસ્ટેરેઝ -5 ઇન્હિબિટર (PDE5i) નામની પ્રીફેમેટિવ સારવાર સૂચવે છે. PDE5i દવાઓ હાલમાં હૃદય રોગ સિવાયના કારણોને લીધે પલ્મોનરી ધમનીવાળા હાયપરટેન્શનવાળા દર્દીઓમાં હૃદયની નિષ્ફળતાને ટાળવા માટે ઉપયોગ માટે મંજૂર કરવામાં આવી છે, જે આ અભ્યાસમાં આવતા દર્દીઓમાંથી અલગ દર્દી જૂથ છે.

ફોસ્ફોડીઆસ્ટેરેસ -5 સિંબીબિટર (પીડીઇ 5i, સિલ્ડિનાફિલ, વેર્નાનાફિલ, તડાલાફિલ અને એવાનાફિલ) મુખ્યત્વે ઇક્ટેરિલ ડિસફંક્શન (ઇડી) માટે પ્રાથમિક સારવારની પ્રથમ તકનીકી ઉપચાર છે.

અભ્યાસોએ દર્શાવ્યું છે કે ફોસ્ફોડિએસ્ટરસેસ 5 (પીડીઇ 5) નિરોધ પ્રાથમિક પલ્મોનરી હાયપરટેન્શનવાળા દર્દીઓમાં જમણા વેન્ટ્રિકલ (આરવી) કાર્યાત્મક સુધારણા સાથે સંકળાયેલું છે.

PDE5i દવાઓ પલ્મોનરી ધમનીને ફેલાવે છે – તે વિશાળ વાસણો જે લોહીને હૃદયની જમણી બાજુથી અને ફેફસામાં દૂર કરે છે. થોડાં નાના અભ્યાસોએ કેટલાક દર્દીઓમાં આ ઑફ-લેબલ અભિગમને સંભવિત લાભ બતાવ્યો છે પરંતુ મોટા પાયે અભ્યાસોના હકારાત્મક ડેટાની અભાવ છે અને વર્તમાન અભ્યાસ આ ગેપને બંધ કરવામાં મદદ કરશે.

એલવીએડી મિકેનિકલ હ્રદય પંપ છે. તે વ્યક્તિની છાતીમાં મૂકવામાં આવે છે, જ્યાં તે સમગ્ર શરીરમાં હ્રદય પંપ ઓક્સિજન સમૃદ્ધ લોહીને મદદ કરે છે. કૃત્રિમ હૃદય ટ્રાન્સપ્લાંટથી વિપરીત, એલવીએડી હૃદયને બદલે નહીં. એલવીએડી હૃદયને તેની નોકરીમાં મદદ કરે છે.

નવા અભ્યાસના તારણો – આ અભિગમની ઉપયોગિતાનું મૂલ્યાંકન કરવા માટે તારીખે સૌથી મોટો વિશ્લેષણ – PDE5i દવાઓની સાથે પ્રિપેઇમેટિવ સારવારને પ્રશ્નમાં બોલાવો.

હૃદયરોગવિજ્ઞાની એમ.એસ., એમ.એસ., એમ.એસ.ના વરિષ્ઠ તપાસકાર માઈકલ કિર્નાન કહે છે કે “અમને પીએલએમએડી વાસ્ક્યુલર રોગ અથવા જમણા વેન્ટ્રિક્યુલર ડિસફંક્શનવાળા દર્દીઓ સહિત એલવીએડી ડિવાઇસીસ પ્રાપ્ત કરનારા દર્દીઓમાં આ ઉપચારનો કોઈ ફાયદો થયો નથી.” ટફ્ટ્સ મેડિકલ સેન્ટર ખાતે અને બોસ્ટનમાં ટફ્ટ્સ યુનિવર્સિટી સ્કુલ ઓફ મેડિસિનમાં દવા સહાયક પ્રોફેસર. “અમારા તારણોએ આ થેરાપીને ધ્યાનમાં રાખીને ક્લિનિશિયન્સને થોભવું જોઈએ, અને અમે એલવીએડી શસ્ત્રક્રિયા પહેલાં આ ઉપચારના નિયમિત ઉપયોગ સામે સાવચેતી રાખીએ.”

પરિણામો 11,544 યુએસ LVAD પ્રાપ્તકર્તાઓના વિશ્લેષણ પર આધારિત છે જેમણે 2012 અને 2017 ની વચ્ચે પ્રત્યારોપણ કર્યું હતું. તમામ ઉપકરણ પ્રાપ્તકર્તાઓમાંથી, 1,199 (10%) પીડીઇ 5i દવાઓ સાથે પ્રિ-ઇમ્પ્લાન્ટેશન સારવાર પ્રાપ્ત કરી હતી જે હૃદયના અધિકારમાં દબાણ ઘટાડવા માટે પલ્મોનરી ધમનીને લક્ષ્ય બનાવે છે. વેન્ટ્રિકલ. એકંદરે, 24% દર્દીઓને જેણે એલવીએડી પ્રત્યારોપણ કર્યું છે તે જમણી તરફના હૃદયની નિષ્ફળતા વિકસાવી છે, પરંતુ જે જૂથને પૂર્વ-રોપણી દવાઓ મળી છે તે ઊંચી દરે છે. અન્ય પરિબળોના સંભવિત અસરોને ઘટાડવા માટે જે પરિણામોની પૂર્તિ કરી શકે છે, સંશોધકોએ 1,177 દર્દીઓને PDE5i દવાઓ સાથે સારવાર કરી હતી, જે 1,177 દર્દીઓના જૂથમાં હતા જેમને નિવારક ઉપચાર ન મળ્યો હતો પરંતુ રોગગ્રસ્તતાના સંદર્ભમાં પૂર્વ સારવાર જૂથ સમાન હતા. , ઉંમર અને અન્ય રોગોની હાજરી જે પરિણામ અને આરોગ્યની સ્થિતિને અસર કરી શકે છે.

ડ્રગ થેરાપી ન મેળવ્યા હોય તેવા લોકોની તુલનામાં, જે જૂથને એલવીએડી ઇમ્પ્લાન્ટેશન પહેલાં વાસોડિલેટર દવાઓ પ્રાપ્ત થઈ હતી તે જમણી તરફની હૃદય નિષ્ફળતા વિકસાવવા માટે 31% વધુ છે (સારવાર કરનારાઓ માટે 29%, જે લોકોમાં 24% સારવાર).   વધુમાં, એલવીએડી શસ્ત્રક્રિયાના એક સપ્તાહની અંદર રક્તસ્ત્રાવના સંબંધિત જોખમ PDE5i થેરાપી પ્રાપ્ત કરનારા દર્દીઓમાં 46% વધારે (12% દર્દીઓને ઉપચાર પ્રાપ્ત કરતા 8% લોકો આ ઉપચાર પ્રાપ્ત કરતા નથી), વિશ્લેષણ દર્શાવે છે.

વધુ વિગતો માટે લિંક પર ક્લિક કરો:

https://newsroom.heart.org/news/preventive- ડ્રગ -થેરપી- માય -ઇન્રીસેસ- રાઇટ -સાઇડ-હાર્ટ -ફાયલર-રિસ્ક-ઇન -પેટિન્ટ્સ- કોણ-રીસીવ-હાર્ટ-ડેવિસીસ?

સ્રોત: સ્વ