નકલી સમાચારથી ડરવું, પરંતુ ચૂકવણી કરવા માટે તૈયાર નથી

નકલી સમાચારથી ડરવું, પરંતુ ચૂકવણી કરવા માટે તૈયાર નથી

એક અખબાર વાંચી સ્ત્રી છબી કૉપિરાઇટ ગેટ્ટી છબીઓ

અહીં પત્રકારત્વ વિશેની શુભ સમાચાર છે – વધુ લોકો ખોટી માહિતી વિશે ચિંતિત છે અને તેથી માહિતીના વધુ પ્રતિષ્ઠિત સ્રોત તરફ વળ્યા છે. પરંતુ અહીં ખરાબ સમાચાર છે – તેઓ સારા પત્રકારત્વ માટે ચૂકવણી કરવા માટે વધુ રસ ધરાવતા નથી.

ઓક્સફોર્ડ યુનિવર્સિટીના રોઇટર્સ ઇન્સ્ટિટ્યુટના 38 વર્ષોમાં 75,000 લોકોના ઑનલાઇન સર્વેક્ષણના આધારે, આ વર્ષના ડિજિટલ ન્યૂઝ રિપોર્ટના તે ફક્ત બે મથાળાઓ છે.

તે તમામ દેશોમાં 55% લોકોએ કહ્યું હતું કે તેઓ ખોટી માહિતી વિશે ચિંતિત છે અને ઘણી જગ્યાએ સરકાર અને સોશિયલ મીડિયા કંપનીઓ બંનેનો સામનો કરવાના પ્રયાસો છતાં વલણ ઉપર છે. યુ.કે.માં, 70% ઉત્તરદાતાઓએ એક વર્ષ પહેલાં 12% ઉપર, “વાસ્તવિક શું છે અને ઇન્ટરનેટ પર નકલી શું છે તેના વિશે ચિંતિત છું” નિવેદન સાથે સંમત થયા.

અહેવાલમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે લગભગ એક ક્વાર્ટરમાં સમાચારના વધુ “પ્રતિષ્ઠિત” સ્રોતો તરફ વળ્યા છે, જે યુ.એસ.માં આ આંકડો વધીને 40% થઈ ગયો છે. પ્રતિવાદીઓને નક્કી કરવા માટે પ્રતિષ્ઠિત સમાચાર સ્રોત શામેલ છે.

છબી કૉપિરાઇટ ઇપીએ
છબી કૅપ્શનમાં ગિલેટ્સનું કવરેજ શામેલ છે?

એક યુકેના ઊંડાણપૂર્વકના ઇન્ટરવ્યુમાં એક યુકેના પ્રતિસાદરે તેમના વિચારો સ્પષ્ટ કર્યા: “મને લાગે છે કે તમે વિશ્વાસ કરો છો તે લોકો પરંપરાગત લોકો છે જે બીબીસીની જેમ, ગાર્ડિયનની જેમ સ્વતંત્ર વ્યક્તિની જેમ છે.”

પરંતુ ફ્રાન્સમાં તીવ્ર ઘટાડો સાથે, સમાચારમાં વિશ્વાસ વૈશ્વિક ધોરણે ઘટી રહ્યો છે, કદાચ ગિલેટ્સના વિરોધીઓના કવરેજને આધારે વિભાગો દ્વારા ચલાવવામાં આવે છે. યુકેમાં 2015 માં વિશ્વાસપાત્ર સમાચાર 51% થી ઘટીને આ વર્ષે 40% થયો છે. બીબીસી હજી પણ આઇટીવી ન્યૂઝ, ફાયનાન્સિયલ ટાઇમ્સ અને ચેનલ 4 ન્યૂઝથી આગળ, સૌથી વધુ વિશ્વસનીય સમાચાર સ્રોત તરીકે ટેબલ પર છે.

પરંતુ અહેવાલમાં ચેતવણી આપવામાં આવી છે કે બ્રેક્સિટ અને ક્લાયમેટ ચેન્જ જેવા મુદ્દાઓનું ધ્રુવીકરણ કરવું એ કેટલાક લોકો તરફ દોરી જાય છે કે કોર્પોરેશન એજન્ડાને દબાણ અથવા દબાવી રહ્યો છે કે નહીં.

નિકો ન્યુમેનના અહેવાલમાંના એક લેખકે જણાવ્યું હતું કે, “યુરોપિયન યુનિયન લોકમત પછી જ ટ્રસ્ટમાં મોટાભાગનો ઘટાડો થયો.” “લોકો માને છે કે મીડિયા, ખાસ કરીને સંગઠનો જે નિષ્પક્ષ હોવાનો દાવો કરે છે, તેઓ તેમના મંતવ્યોને પ્રતિબિંબિત કરતી નથી.”

ધ્રુવીય દૃશ્યોના વાસ્તવિક પુરાવા માટે યુ.એસ. તરફ વડા માટે તમે માનો. ત્યાં અહેવાલમાં જાણવા મળ્યું છે કે જે લોકો પોતાની જાતને રાજકીય રીતે ડાબે હોવા તરીકે ઓળખે છે તે હવે સમાચારમાં વધુ વિશ્વાસ રાખે છે, ઉદાર સમાચાર આઉટલેટ્સ તરફ વળવા ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ પ્રતિબિંબિત થાય છે.

છબી કૉપિરાઇટ ગેટ્ટી છબીઓ
છબી કૅપ્શન યુએસ પ્રમુખપદની ચૂંટણી પછી સમાચાર સંસ્થાઓ માટે “ટ્રમ્પ બમ્પ” હતો

દરમિયાન, સમાચારમાં અમેરિકન અધિકાર પરનો વિશ્વાસ ફક્ત 9% જેટલો જ ઘટી ગયો છે, જે કદાચ પ્રમુખના ઘણા આઉટલેટ્સના વર્ણનને “લોકોના દુશ્મન” તરીકે વર્ણવે છે.

પરંતુ, તમે વિશ્વાસ કરી શકો છો તે સમાચાર માટેના આ અહેવાલમાં, એવા પ્રમાણમાં ઓછા પુરાવા છે કે લોકો ગુણવત્તા પત્રકારત્વ માટે વધુ ચૂકવણી કરવા ઇચ્છે છે. રિપોર્ટમાં સબ્સ્ક્રિપ્શન્સ અથવા સદસ્યતા માટે ચૂકવણી કરવામાં આવતી સંખ્યામાં માત્ર થોડી જ વધારો થયો છે, અને તે મુખ્યત્વે નોર્ડિક દેશોમાં ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે.

2016 ની ચૂંટણીઓ પછી યુએસમાં “ટ્રમ્પ બમ્પ” હતો, જેમાં વધુ લોકો ન્યુયોર્ક ટાઇમ્સ અને વૉશિંગ્ટન પોસ્ટ માટે સબ્સ્ક્રિપ્શન્સમાં સાઇન અપ કરી રહ્યા હતા, પરંતુ સમાચાર માટે ચૂકવણીનો ટકાવારી 16% પર સ્થિર થઈ ગઈ છે. પરંતુ યુકેમાં ઑનલાઇન સમાચાર માટે માત્ર 9% પગાર.

સમાચાર સંગઠનો પેવેલથી સ્કીમ્સ સુધી વિવિધ અભિગમો અજમાવી રહ્યા છે જે સભ્યોને વધારાની સામગ્રી અને વિશિષ્ટ ઇવેન્ટ્સ પ્રદાન કરે છે. પરંતુ રિપોર્ટમાં જણાવાયું છે કે સબ્સ્ક્રિપ્શન થાક સેટ થઈ શકે છે, જેમાં લોકો ન્યૂઝફિક્સ અથવા સ્પોટાઇફ પર સમાચાર કરતાં માસિક ફી ખર્ચવાનું પસંદ કરે છે.

જ્યારે લોકોને પૂછવામાં આવ્યું કે તેઓ માત્ર એક માસિક સબ્સ્ક્રિપ્શન ધરાવી શકે છે, તો તેઓ શું પસંદ કરશે, 37% એમણે કહ્યું હતું કે તે વિડિઓ સેવા માટે હશે, 15 %એ સંગીત પસંદ કર્યું છે અને ફક્ત 7% લોકોએ સમાચાર માટે પસંદગી કરી છે.

તે એપલ ન્યૂઝ પ્લસ જેવી કંઈક બનાવી શકે છે, જે માસિક ફી માટે સમાચાર ઉત્પાદનોની શ્રેણી ઓફર કરે છે, ગ્રાહકો માટે વધુ આકર્ષક – જોકે ઘણા પ્રકાશકો અન્ય વિશાળ ટેક કંપનીના હાથમાં તેમના ભાવિને મૂકવાથી સાવચેત હોઈ શકે છે.

છબી કૉપિરાઇટ ગેટ્ટી છબીઓ
છબી કૅપ્શન લોકો ફેસબુક જેવા સાઇટ્સ દ્વારા ઝડપથી તેમના સમાચાર મેળવે છે

સહ લેખક લેખક રિમસમસ ક્લેઇસ નીલસેન કહે છે: “સારા સમાચાર એ છે કે તે પ્રકાશકો ખરેખર સાચા, મૂલ્યવાન અને વિશ્વસનીય પત્રકારત્વ ઉત્પન્ન કરે છે, તે વધુને વ્યાપારી સફળતા સાથે પુરસ્કાર આપવામાં આવે છે. ખરાબ સમાચાર એ છે કે ઘણા લોકોને તે ખૂબ જ પત્રકારત્વ મળે છે. આવો ન તો મૂલ્યવાન, ભરોસાપાત્ર અથવા પૈસા ચૂકવવાનો છે. ”

લોકો જે બધી શંકાસ્પદતાને માહિતગાર કરે છે તે માટે તેઓ સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ્સ પર આવે છે, અહેવાલમાં જાણવા મળ્યું છે કે તે અત્યંત પ્રભાવશાળી છે. સ્માર્ટફોન્સ વધી રહી છે જ્યાં લોકો તેમના સમાચાર મેળવે છે, અને યુકેમાં 35 થી ઓછી વયના લોકોમાં લગભગ અડધા લોકોએ કહ્યું છે કે તેઓ સીધા જ સમાચાર એપ્લિકેશન પર જવાને બદલે સામાજિક મીડિયા દ્વારા વાર્તાઓની મુસાફરી શરૂ કરી રહ્યા છે.

જ્યારે ફેસબુક સમાચાર માટે સૌથી મહત્વપૂર્ણ સોશિયલ નેટવર્ક દૂર અને દૂર છે, ત્યારે કેટલાક દેશોમાં લોકો ઇન્સ્ટાગ્રામ અને વૉટઅપ તરફ વળ્યા છે. બ્રાઝિલમાં, મલેશિયા અને દક્ષિણ આફ્રિકાના લગભગ અડધા પ્રતિવાદીઓએ વ્હાઇટૉસને તેમના મુખ્ય સમાચાર સ્રોત તરીકે નામ આપ્યું હતું. ઘણાં લોકો એવા લોકો સાથે જૂથમાં છે જેમને તેઓ જાણતા નથી, ખોટી માહિતી ફેલાવવાની સંભવિતતામાં વધારો કરે છે.

અને યાદ રાખો કે બંને વૉટપૉર્ટ અને ઇન્સ્ટાગ્રામનો માલિક કોણ છે? હા, ફેસબુક. છેલ્લાં ત્રણ વર્ષથી ન્યૂઝ ઉદ્યોગ માર્ક ઝુકરબર્ગની કંપનીની અસાધારણ શક્તિથી પ્રભાવિત રહ્યું છે જ્યારે નિયમનકારો અને રાજકારણીઓ તેને અંકુશમાં લેવાનો પ્રયાસ કરી શકે છે અથવા કેટલાક પ્રતિસ્પર્ધી તેને તેના પંચથી પછાડી શકે છે. હવે એવું લાગે છે કે તેના સામ્રાજ્યની વિવિધ હથિયારો અબજો લોકો સુધી પહોંચતાં સમાચાર કરતાં વધુ પ્રભાવ ધરાવે છે, અને પત્રકારોને તેની સાથે જ રહેવાનું છે.