2050 ની આબોહવા લક્ષ્યને યુકે મોકલશે

2050 ની આબોહવા લક્ષ્યને યુકે મોકલશે

વાતાવરણ છબી કૉપિરાઇટ PA
લંડનમાં 10 દિવસના વિરોધ પ્રદર્શનની છબી કૅપ્શન લુપ્તતા બળવાએ હવામાન પરિવર્તન પર પગલાં લેવાની વિનંતી કરી હતી

આબોહવા પરિવર્તનને પહોંચી વળવા માટે નવી સરકારની યોજના હેઠળ યુકેમાં ગ્રીનહાઉસ ગેસના ઉત્સર્જનને 2050 સુધીમાં લગભગ શૂન્યમાં કાપવામાં આવશે.

પ્રધાનમંત્રી થેરેસા મેએ જણાવ્યું હતું કે પ્રદૂષણ ઘટાડવાથી જાહેર આરોગ્યને ફાયદો થશે અને એન.એચ.એસ. ખર્ચમાં ઘટાડો થશે.

આ લક્ષ્ય પ્રસ્તાવિત કરવા માટે બ્રિટન એ પ્રથમ મુખ્ય રાષ્ટ્ર છે – અને તે ગ્રીન જૂથો દ્વારા વ્યાપકપણે વખાણવામાં આવ્યું છે.

પરંતુ કેટલાક કહે છે કે આફ્ટર-આઉટ એ આબોહવાને બચાવવા માટે ખૂબ મોડું છે, અને અન્યને ડર છે કે કાર્ય અશક્ય છે.

યુકેમાં 2050 નું લક્ષ્ય છે – ઉત્સર્જનમાં 80% ઘટાડો. તે 2008 માં ક્લાઇમેટ ચેન્જ એક્ટ હેઠળ સાંસદો દ્વારા સંમત થયા હતા, પરંતુ હવે નવા, વધુ મુશ્કેલ, ધ્યેયમાં સુધારો કરવામાં આવશે.

નેટ શૂન્યનો અર્થ શું છે?

2050 સુધીમાં સરકાર દ્વારા વપરાતી વાસ્તવિક પરિભાષા “નેટ શૂન્ય” ગ્રીનહાઉસ વાયુઓ છે.

તેનો અર્થ એ થાય કે ઘરો, પરિવહન, ખેતી અને ઉદ્યોગોમાંથી ઉત્સર્જનને સંપૂર્ણપણે ટાળવું જોઈએ અથવા – સૌથી મુશ્કેલ ઉદાહરણોમાં – વૃક્ષો રોપવું અથવા વાતાવરણમાંથી CO2 નું શોષણ કરવું બંધ કરવું.

ક્લાયમેટ ચેન્જની સરકારની સલાહકાર સમિતિએ મેમાં “નેટ શૂન્ય” લક્ષ્યની ભલામણ કરી હતી .

તેના અહેવાલમાં જણાવાયું છે કે જો અન્ય દેશો યુકેનું અનુસરણ કરે છે, તો ભલામણ કરેલ 1.5 સી તાપમાનના 2100 સુધીમાં રહેવાની 50-50 તક હતી.

જોખમી વાતાવરણીય પરિવર્તન માટે 1.5 સી વધારો થ્રેશોલ્ડ માનવામાં આવે છે.

છબી કૉપિરાઇટ ગેટ્ટી છબીઓ
છબી કૅપ્શન ઇલેક્ટ્રિક જવું: સમિતિએ 2035 સુધીમાં નવી પેટ્રોલ અને ડીઝલ વાહનોનું વેચાણ સમાપ્ત કરવાનું સૂચવ્યું

પેરિસના આબોહવાના કરારના નિર્ણાયક , આર્કિટેક્ટ, લોરેન્સ ટ્યુબિયાનાએ બીબીસીને કહ્યું હતું કે: “આ એક ઐતિહાસિક પ્રતિબદ્ધતા છે જે વિશ્વભરમાં જબરજસ્તીથી બદલાશે.

આ પ્રતિજ્ઞાને પહોંચી વળવા માટે તમામ આંખો હવે બાકીના ઇયુને ચાલુ કરશે.

થેરેસા મેએ જણાવ્યું હતું કે યુકેએ ઔદ્યોગિક ક્રાંતિમાં જીવાણુના ઇંધણ દ્વારા સંપત્તિની આગેવાની લીધી હતી, તેથી બ્રિટન વિરુદ્ધ દિશામાં આગળ વધવું તે યોગ્ય હતું.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે, “અમે અર્થતંત્રને વધારવા અને ઉત્સર્જનમાં ઘટાડો કરતી વખતે રોજગારી બજારમાં ભારે પ્રગતિ કરી છે.”

“હવે આપણા બાળકો માટે પર્યાવરણની સુરક્ષા માટે આગળ અને વધુ ઝડપથી જવાનો સમય છે. આપણે વિશ્વને સ્વચ્છ, હરિત સ્વરૂપમાં દોરી જવું જોઈએ.”

શું દરખાસ્ત ચાલશે?

ગયા મહિને સમિતિની ભલામણો પછી વૈજ્ઞાનિકો, અભિયાનકારો અને આરોગ્ય વ્યાવસાયિકોએ શ્રીમતી મેને તેણીના સ્થાયી થતાં પહેલાં શુન્ય શૂન્ય લક્ષ્યાંક લાવવાની વિનંતી કરી છે.

સરકાર બુધવારે કૉમન્સમાં “વૈધાનિક સાધન” મૂકશે – એવી એક યુક્તિ છે જે સંસદના બંને ગૃહો દ્વારા ઝડપી પગલાં લેવાની પરવાનગી આપે છે જો અન્ય પક્ષો સંમત થાય છે – જે આ મુદ્દા પર તેઓ સામાન્ય રીતે કરે છે.

કોઈપણ સરકારી નિર્ણયની જેમ તે ભવિષ્યની સરકારો દ્વારા ઉથલાવી શકાય છે.

પરંતુ મોટાભાગના ટોરી નેતૃત્વના ઉમેદવારો તેને ટેકો આપતા હોય છે – અને કાયદાને રદ કરવા માટે બહુમતીની જરૂર પડશે જ્યારે લોકો આબોહવા વિશે ખૂબ જ ચિંતિત હોય ત્યારે એક સમયે કૉમન્સ મત આપે છે.

મીડિયા પ્લેબેક તમારા ઉપકરણ પર અસમર્થિત છે

મીડિયા કૅપ્શન ટીન એક્ટિવિસ્ટ ગ્રેટા થુનબર્ગ લુપ્તતા બળવા રેલીને સંબોધિત કરે છે

શ્રીમતી મેએ જાહેરાત કરવાની અસામાન્ય પગલું લીધું છે કે યુવાન લોકોનો એક જૂથ સરકારને પર્યાવરણીય કાર્યવાહી માટે પ્રાથમિકતાઓ પર સલાહ આપશે. તેઓ જુલાઈમાં તેમની સમીક્ષા શરૂ કરશે.

આને યુવાન મતદારો પ્રત્યે નમ્રતા તરીકે જોવામાં આવે છે, જેમાંથી ઘણાએ તાજેતરમાં શેરીઓમાં જઇને વિરોધ કર્યો છે કે તેમના પર્યાવરણનો નાશ થઈ રહ્યો છે.

તો આનો શું ખર્ચ થશે?

ચાન્સેલર ફિલિપ હેમોન્ડે 2050 સુધીમાં £ 1 ટ્રિલિયનની સંભવિત કિંમતની ચેતવણી આપી છે.

ક્યાંકથી રોકડ આવવું પડશે, તેમણે કહ્યું – કદાચ શાળાઓ, હોસ્પિટલો અને પોલીસ પાસેથી.

ઝુંબેશકારોએ પાછળથી ફરિયાદ કરી કે તેમની રકમએ ક્લીનર એર અને વધુ સ્થિર વાતાવરણના ફાયદાને ધ્યાનમાં લીધા નથી.

પરંતુ આબોહવા પરિવર્તન વિરોધાભાસી બેજોર્ન લૉમબર્ગે કહ્યું: “મિસ્ટર હેમોન્ડ ખર્ચને હાઈલાઇટ કરવાનો અધિકાર છે – અને હકીકતમાં, તે વાસ્તવિક ભાવ ટેગને ઓછો અંદાજ આપી શકે છે.”

તે લોકોને કેવી રીતે અસર કરશે?

જો મંત્રીઓ માંસ ખાવાથી અથવા ઉડતી પર નીચે પડી જવાનું નક્કી કરે છે, તે ગંભીર વિરોધને પહોંચી વળશે.

પરંતુ સરકાર સ્વચ્છ ક્રાંતિને શક્ય તેટલી પીડારહિત બનાવવાનો પ્રયાસ કરશે. ઉદાહરણ તરીકે, એલઇડી લાઇટ બલ્બ્સ જેવા તકનીકી સુધારાઓ, લોકો ધ્યાન આપ્યા વિના ઉત્સર્જનને સાચવે છે.

છબી કૉપિરાઇટ ગેટ્ટી છબીઓ
છબી કૅપ્શન ઘરોને ગેસ કૂકર અને બોઇલર્સથી દૂર રહેવાની મોટી પડકારો પૈકી એક હશે

જો લોકો ગેસની જગ્યાએ હાઇડ્રોજન કેન્દ્રીય હીટિંગ મેળવે, અથવા જો તેઓ પેટ્રોલ વાહનોને બદલે ઇલેક્ટ્રિક કાર ચલાવવા માટે દબાણ હોય તો તે જ સાચું છે.

પરંતુ સ્વચ્છ ઉર્જા ઉત્પાદનમાં મોટા પાયે રોકાણ કરવાની જરૂર પડશે – અને તે કોઈ દ્વારા ભંડોળ પૂરું પાડવું પડશે.

બિલ-પેઅર્સ, અથવા ટેક્સ-પેઅરર્સ અથવા જે અશ્મિભૂત ઇંધણ કંપનીઓએ આબોહવા પરિવર્તનને લીધે છે તેના પર ખર્ચ થશે તો સરકારે હજુ સુધી ભાષણ આપ્યું નથી.

બીજી કઈ મુશ્કેલીઓ ઊભી થાય છે?

કાર્યની તીવ્રતા સ્પષ્ટ છે. યુકે 2050 સુધીમાં 80% દ્વારા ઉત્સર્જનને કાપીને તેના મધ્ય-અવધિ કાર્બન લક્ષ્યોથી દૂર જતા રહ્યા છે.

ન્યૂકૅસલ યુનિવર્સિટીના એન્જિનીયરીંગના વડા પ્રોફેસર ફિલ ટેલરે કહ્યું, “નેટ શૂન્ય ગ્રીનહાઉસ ગેસના ઉત્સર્જનને આવશ્યક, શક્ય અને ખર્ચકારક છે.”

“પરંતુ યુકેની નીતિ હજી પણ નિશાનીથી દૂર છે અને આ લક્ષ્યને પહોંચી વળવા માટે પાયા સ્થાને નથી.

“અમારા પહેલાંના તમામ પૂરાવાઓ સાથે પણ અમે હજી નવી કોલસો ખાણો ખોલી રહ્યા છીએ, હિથ્રો એરપોર્ટને વિસ્તૃત કરી રહ્યા છીએ અને ફ્રૅકિંગ સાથે આગળ ધપાવ્યા છે.

“અમારી પાસે અનિશ્ચિત બિલ્ડિંગના નિયમો છે અને 2040 સુધીમાં પેટ્રોલ અને ડીઝલ કારને આગળ ધપાવવાની અમારી ડ્રાઇવ ઘણી મોડી છે.”

રોયલ ઇન્સ્ટિટ્યૂશનના ડિરેક્ટર ડૉ. શૌન ફિટ્ઝગેરાલ્ડએ ચેતવણી આપી હતી કે જાહેરમાં કાર્બન-કટીંગના પગલાંને સમર્થન આપતા નથી, જેમ કે ઘરમાં થર્મોસ્ટેટ્સને બંધ કરવા.

અને તેમણે સમયસર પૂરતા ઘરોને અનુસરવાની સરકારની ક્ષમતા પર સવાલ કર્યો. “ઇમારતોની કાર્યક્ષમતા સુધારવા માટેનો ઇનામ નોંધપાત્ર છે,” તેમણે જણાવ્યું હતું.

“જો કે, કામ હાથ ધરવા માટે પૂરતા કુશળ કામદારોની સંખ્યા અને પછી કામ કરવા માટે મકાનમાલિકોને મેળવવાની અવરોધની અવગણનામાં વ્યવહારિક પડકાર છે.”

ઘરો અને ઉદ્યોગોને ઓછી કાર્બન ગરમીની સપ્લાય કરવામાં પણ મુખ્ય મુશ્કેલીઓ હશે, કેમ કે કુદરતી ગેસ તબક્કાવાર છે.

શ્રીમતી મેની જાહેરાત સૂચવે છે કે તેણે સંભવિત ઔદ્યોગિક મુશ્કેલીઓનો નોટિસ લીધી છે.

ટ્રેઝ્યુરીને સ્પર્ધાત્મકતા વિશેના ડરને સમજાવવા માટે, તેણે નક્કી કર્યું છે કે અન્ય દેશો સમાન પગલાં લઈ રહ્યા છે કે નહીં તે જોવા માટે ચોખ્ખી શૂન્ય નીતિની સમીક્ષા પાંચ વર્ષમાં કરવી જોઈએ.

જો યુએસના રાષ્ટ્રપતિ ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પ – જે આબોહવા પરિવર્તનને નકારે છે – તે હજી પણ વ્હાઈટ હાઉસમાં છે, તે સમસ્યારૂપ સાબિત થઈ શકે છે.

દરમિયાન, રેડિકલ ગ્રીન ગ્રૂપ લુપ્તતા બળવો ચેતવણી આપે છે કે આબોહવા એટલી ઝડપથી બદલાતી રહે છે કે 2050 ની ઉંચાઇએ ઉત્સર્જનને દૂર કરવા માટે ખૂબ મોડું થઈ ગયું છે જેથી તાપમાન 2C ની અંદર રહે છે.

ઇન્ટરેક્ટિવ સામગ્રી: સંપૂર્ણ અનુભવ માટે તમારા બ્રાઉઝરને અપગ્રેડ કરો. વૈકલ્પિક રીતે, આબોહવા પરિવર્તન શરતોની સૂચિ અને તેનો અર્થ શું છે તે માટે અહીં ક્લિક કરો.

આબોહવા પરિવર્તન અનુવાદક

બધી શરતોનો અર્થ શું છે?

મુખ્ય વાર્તા પર જાઓ

 • 1.5 ડિગ્રી

  વૈજ્ઞાનિકો કહે છે કે વૈશ્વિક સરેરાશ તાપમાનમાં 1.5 ડિગ્રી સેલ્સિયસથી નીચેનો વધારો એ હવામાનના ફેરફારની ખરાબ અસરોને ટાળશે. તે ‘પૂર્વ-ઔદ્યોગિક’ સમય સાથે સરખામણી કરવામાં આવે છે. ત્યારબાદથી જ વિશ્વ પહેલેથી જ આશરે 1 સી ઉષ્ણતામાન ધરાવે છે.

 • 2 ડિગ્રી

  વૈશ્વિક સરેરાશ તાપમાનમાં વધારો મર્યાદિત કરવા માટેનું મૂળ લક્ષ્ય. તાજેતરના સંશોધન પોઈન્ટ 1.5 ડિગ્રી સુધી સલામત મર્યાદા છે.

 • 3 ડિગ્રી

  વર્ષ 2100 સુધીમાં વૈશ્વિક વૈશ્વિક તાપમાનમાં સંભવિત વધારો જો દેશો ગ્રીનહાઉસ ગેસના ઉત્સર્જનમાં ઘટાડો કરવાના તેમના વચનો રાખે છે, જે વાતાવરણીય પરિવર્તન ચલાવે છે.

 • 4 ડિગ્રી

  જો કોઈ વધુ કાર્યવાહી કરવામાં ન આવે તો 2100 સુધીમાં સરેરાશ તાપમાનમાં સંભવિત વધારાની આગાહી. આમાં મોટા પ્રમાણમાં દરિયાઇ સ્તરનો વધારો જોવા મળશે, જેમાં ઘણા દરિયાઇ વિસ્તારો બિનજરૂરી બનશે, તેમજ નિયમિત તીવ્ર ગરમી અને કૃષિમાં ભારે વિક્ષેપ પડશે.

 • અનુકૂલન

  એવી ક્રિયા કે જે આબોહવા પરિવર્તનની અસરોને સહન કરવામાં મદદ કરે છે – ઉદાહરણ તરીકે પૂરથી બચાવવા માટે સ્ટિલ્સ પર ઘરો બનાવવી, સમુદ્રના સ્તરને વધતા અટકાવવું અથવા વધતી જતી પાક કે જે ઉચ્ચ તાપમાન અને દુષ્કાળમાં ટકી શકે છે.

 • એજીડબ્લ્યુ

  ‘એન્થ્રોપોજેનિક ગ્લોબલ વૉર્મિંગ’ માટેનો આધાર, જેનો અર્થ થાય છે કે માનવ પ્રવૃત્તિ દ્વારા થતા તાપમાનમાં વધારો જે કોલસો અને તેલ જેવા અશ્મિભૂત ઇંધણને બાળી નાખે છે. આ કાર્બન ડાયોક્સાઇડ અને અન્ય કહેવાતા ગ્રીનહાઉસ વાયુઓ ઉત્પન્ન કરે છે, જે વાતાવરણમાં ગરમીને ફસાવે છે અને ગ્રહને ગરમ થવા દે છે. આ કુદરતી પ્રક્રિયાઓના કારણે થતી આબોહવામાં ફેરફાર ઉપરાંત છે.

 • આર્કટિક બરફ

  આર્ક્ટિક મહાસાગર શિયાળામાં ઠંડો પડી જાય છે અને તેમાંથી મોટાભાગનો ઉનાળામાં થવો થાય છે, અને પાછલા કેટલાક દાયકાઓમાં વિસ્તાર થવાની પ્રક્રિયામાં 40% નો વધારો થયો છે. આર્કટિક પ્રદેશ ગ્રહની બાકીના ભાગ જેટલી ઝડપી છે.

 • એટ્રિબ્યુશન

  એટ્રિબ્યુશન તે પ્રક્રિયા છે જેના દ્વારા વૈજ્ઞાનિકોએ સમજાવવાનો પ્રયાસ કર્યો છે કે હવામાનના ફેરફારથી હવામાનની ચોક્કસ ઘટના થઈ છે – જેમ કે હીટવેવ – વધુ સંભવિત.

 • સરેરાશ તાપમાન

  હવામાનના સ્ટેશનો, ઉપગ્રહો અને સમુદ્રોમાં જહાજો અને બૂઇઓથી લેવામાં આવતી તાપમાન રીડિંગની મદદથી વિશ્વનો સરેરાશ તાપમાન ગણતરી કરવામાં આવે છે. હાલમાં તે 14.9 સી છે.

 • BECCS

  ‘કાર્બન કેપ્ચર અને સ્ટોરેજ સાથે બાયો એનર્જી’ માટે સ્ટેન્ડ્સ. તે એવી સિસ્ટમનું નામ છે જેમાં પાક ઉગાડવામાં આવે છે (જે હવાથી કાર્બન ડાયોક્સાઇડમાં ખેંચાય છે) અને જ્યારે તે વીજળી બનાવવા માટે સળગાવે છે, કાર્બન ઉત્સર્જનને પકડવામાં આવે છે અને પછી સંગ્રહિત કરવામાં આવે છે. વૈજ્ઞાનિકોએ વૈશ્વિક ગ્લોબલ વોર્મિંગમાં ઉમેર્યા વિના લાઇટ ચાલુ રાખવાનો આ એક મુખ્ય રસ્તો છે, પરંતુ તકનીક તેની બાળપણમાં છે.

 • બાયોફ્યુઅલ

  નવીનીકરણીય, જૈવિક સ્રોતમાંથી મેળવેલ બળતણ, મકાઈ, પામ તેલ અને ખાંડની વાડી જેવા પાક અને કૃષિ કચરોના કેટલાક સ્વરૂપો સહિત.

 • બાયોમાસ

  બાયોમાસ પ્લાન્ટ અથવા પ્રાણી સામગ્રી છે જે ઉર્જા ઉત્પન્ન કરવા માટે વપરાય છે અથવા અન્ય ઉત્પાદનો માટે કાચા માલ તરીકે. સૌથી સરળ ઉદાહરણ ગાય ગોગ છે; અન્ય એક સંકુચિત લાકડાના ગોળીઓ છે, જેનો ઉપયોગ હવે કેટલાક પાવર સ્ટેશનમાં થાય છે.

 • કાર્બન

  કાર્બન એ રાસાયણિક તત્વ છે જેને પૃથ્વી પરના જીવન માટેના બિલ્ડિંગ બ્લોક તરીકે વર્ણવવામાં આવે છે કારણ કે તે મોટા ભાગના છોડ અને પ્રાણી જીવનમાં જોવા મળે છે. તે પેટ્રોલ, કોલસો અને કુદરતી ગેસ જેવા ઇંધણમાં પણ જોવા મળે છે, અને જ્યારે સળગાવે છે, તે કાર્બન ડાયોક્સાઇડ તરીકે ઓળખાતા ગેસ તરીકે બહાર કાઢવામાં આવે છે.

 • કાર્બન કેપ્ચર

  હવામાંથી કાર્બન ડાયોક્સાઇડ ગેસને ફસાવવા અને દૂર કરવી. પછી ગેસનો ફરીથી ઉપયોગ કરી શકાય છે, અથવા ઊંડા ભૂગર્ભ જળાશયોમાં દાખલ કરી શકાય છે. કાર્બન કેપ્ચરને કેટલીકવાર ભૂસ્તરશાસ્ત્રીય સ્ક્વેસ્ટ્રેશન તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. આ ટેકનોલોજી હાલમાં તેની બાળપણમાં છે.

 • કાર્બન ડાયોક્સાઇડ

  પૃથ્વીના વાતાવરણમાં કાર્બન ડાયોક્સાઇડ એક ગેસ છે. તે કુદરતી રીતે થાય છે અને તે જૈવિક ઇંધણને બાળી નાખવા જેવા માનવ પ્રવૃત્તિઓ દ્વારા બાય-પ્રોડક્ટ પણ છે. માનવ પ્રવૃત્તિ દ્વારા ઉત્પાદિત તે મુખ્ય ગ્રીનહાઉસ ગેસ છે.

 • પગની ચાપ

  કોઈ ચોક્કસ સમયગાળામાં કોઈ વ્યક્તિ અથવા સંગઠન દ્વારા બહાર કાઢવામાં આવતા કાર્બનની સંખ્યા અથવા ઉત્પાદનના ઉત્પાદન દરમિયાન કાર્બનની સંખ્યા.

 • કાર્બન તટસ્થ

  એવી પ્રક્રિયા જ્યાં કાર્બન ડાયોક્સાઇડ (સીઓ 2) નું કોઈ શુદ્ધ પ્રકાશન નથી. ઉદાહરણ તરીકે, વધતા બાયોમાસ વાતાવરણમાંથી CO2 લે છે, જ્યારે તે બર્નિંગ ફરીથી ગેસને મુક્ત કરે છે. જો લેવામાં આવેલી રકમ અને રિલિઝ કરેલી રકમ સમાન હોય તો આ પ્રક્રિયા કાર્બન તટસ્થ બનશે. કાર્બન ઑફસેટિંગ દ્વારા કંપની અથવા દેશ કાર્બન તટસ્થતા પણ પ્રાપ્ત કરી શકે છે. ‘નેટ શૂન્ય’ શબ્દનો અર્થ એ જ અર્થ છે.

 • કાર્બન ઑફસેટિંગ

  હવાઈ ​​મુસાફરીના સંદર્ભમાં કાર્બન ઑફસેટિંગનો સૌથી વધુ ઉપયોગ થાય છે. તે મુસાફરોને તેમની ફ્લાઇટમાંથી ઉત્પાદિત કાર્બન ઉત્સર્જનની ભરપાઈ કરવામાં સહાય કરવા માટે વધારાની ચૂકવણી કરવાની છૂટ આપે છે. પછી પૈસા પર્યાવરણીય પ્રોજેક્ટ્સમાં રોકાણ કરવામાં આવે છે – જેમ કે વૃક્ષો રોપવું અથવા સોલર પેનલ્સ ઇન્સ્ટોલ કરવું – જે સમાન રકમ દ્વારા હવામાં કાર્બન ડાયોક્સાઇડ ઘટાડે છે. કેટલાક કાર્યકરોએ પ્રદૂષણ ચાલુ રાખવા માટેના બહાનું તરીકે કાર્બન ઑફસેટિંગની ટીકા કરી છે, દલીલ કરે છે કે તે વર્તન બદલવા માટે થોડું કરે છે.

 • કાર્બન સિંક

  કંઈપણ જે કાર્બન ડાયોક્સાઇડને બહાર કાઢે તેના કરતાં શોષી લે છે. પ્રકૃતિમાં, મુખ્ય કાર્બન સિંક વરસાદી જંગલો, સમુદ્રો અને જમીન છે.

 • સીસીયુ

  ‘કાર્બન કેપ્ચર અને ઉપયોગિતા’ માટે ચાલે છે. આ વાતાવરણમાંથી કાર્બન ડાયોક્સાઇડ દોરવા માટે ટેક્નોલોજીનો ઉપયોગ કરે છે અને તેને બાયોફ્યુઅલ અને પ્લાસ્ટિક જેવા ઉત્પાદનોમાં ફેરવે છે.

 • વાતાવરણ મા ફેરફાર

  વૈશ્વિક અથવા પ્રાદેશિક આબોહવાને અસર કરતી પરિવર્તનની પેટર્ન, સરેરાશ તાપમાન અને વરસાદ દ્વારા માપવામાં આવે છે અને ગરમીના વાવાઝોડા અથવા ભારે વરસાદ જેવા ભારે હવામાન ઘટનાઓ કેટલીવાર થાય છે. આ ભિન્નતા બંને કુદરતી પ્રક્રિયાઓ અને માનવીઓ દ્વારા થઈ શકે છે. ગ્લોબલ વૉર્મિંગ એ અનૌપચારિક શબ્દ છે જે માનવો દ્વારા થતા આબોહવા પરિવર્તનને વર્ણવવા માટે વપરાય છે.

 • આબોહવા મોડેલ

  પર્યાવરણ મોડેલ એ વાતાવરણ, મહાસાગરો, જમીન, છોડ અને આઇસ ગ્રીનહાઉસ વાયુઓના વિવિધ સ્તરો હેઠળ કેવી રીતે વર્તે છે તેના કમ્પ્યુટર સિમ્યુલેશન્સ છે. વૈજ્ઞાનિકો ગ્લોબલ વોર્મિંગ ચાલુ રહે તે માટે પૃથ્વી જેવો હશે તેના અંદાજો સાથે આગળ વધવામાં મદદ કરે છે. મોડલો ચોક્કસ આગાહી આપતા નથી, પરંતુ તેના બદલે સંભવિત પરિણામોની શ્રેણી સૂચવે છે.

 • આબોહવા વાટાઘાટો

  આબોહવા વાટાઘાટો દર વર્ષે યોજાય છે કારણ કે યુનાઇટેડ નેશન્સ આબોહવા પરિવર્તનને રોકવા માટે ક્રિયાઓની ચર્ચા કરવા માટે સરકારોને એકસાથે લાવે છે. લક્ષ્ય સામાન્ય રીતે કેટલાક તારીખો દ્વારા કાર્બન ઉત્સર્જન ઘટાડવા માટે સામૂહિક કરાર છે. આમાંની નવીનતમ 2015 ની પેરિસ કરાર છે, જે શક્ય હોય તો 2C અથવા 1.5C સુધી વોર્મિંગને મર્યાદિત કરવાના લક્ષ્યોને સેટ કરે છે. વાટાઘાટ હંમેશા મુશ્કેલ છે કારણ કે ઘણા દેશો જીવાશ્મિ ઇંધણ પર ભારે આધાર રાખે છે અને તેમની અર્થતંત્રોમાં કોઈપણ ફેરફારની અસરોની ચિંતા કરે છે.

 • સીઓ 2

  એટલે કાર્બન ડાયોક્સાઇડ, કુદરતી રીતે બનતું ગેસ જે માનવ પ્રવૃત્તિનું મુખ્ય ઉત્પાદન છે જેમ કે અશ્મિભૂત ઇંધણ બર્નિંગ. વાતાવરણમાં કાર્બન ડાયોક્સાઇડના વધતા સ્તરનો અર્થ એ છે કે વધુ ગરમી જાળવી રાખવામાં આવે છે, જે ગ્રહને ગરમ કરે છે.

 • સી.ઓ.પી.

  ‘પક્ષોના કોન્ફરન્સ’ માટે ચાલે છે. ક્લાયમેટ ચેન્જ પર યુનાઇટેડ નેશન્સ ફ્રેમવર્ક કન્વેન્શન કહેવામાં આવે છે તે હેઠળ આબોહવામાં પરિવર્તનની વાર્ષિક યુએન વાટાઘાટોનું નામ છે (જુઓ યુએનએફસીસીસી). આ હેતુ એ છે કે આબોહવા સાથે જોખમી માનવ દખલ અટકાવવું.

 • કોપનહેગન

  2009 માં કોપનહેગનમાં યુ.એન. આબોહવા સમિટ યોજાયો હતો, જે કટોકટીમાં ઉતર્યો હતો અને દેશો સાથે અંત આણ્યો હતો કે વાતાવરણમાં પરિવર્તન એ “આજના દિવસની સૌથી મોટી પડકારોમાંની એક” છે. આબોહવા વાટાઘાટો શરૂ થઈ ત્યારથી આ ઘટનાને ઓછામાં ઓછા ઉત્પાદક તરીકે ગણવામાં આવે છે.

 • કોરલ બ્લીચીંગ

  કોરલ બ્લીચિંગ એ કોરલ રીફ્સના રંગમાં પરિવર્તનનો ઉલ્લેખ કરે છે જ્યારે દરિયાઇ તાપમાન ચોક્કસ સ્તરથી ઉપર ઉગે છે, જેનાથી કોરલોને સામાન્ય રીતે સહ અસ્તિત્વમાં લેવાયેલા શેવાળને બહાર કાઢવાની ફરજ પડે છે – આ તેમને સફેદ બનાવે છે. પાણી ઠંડુ થાય તો કોરલ સુધારી શકે છે, પરંતુ જો તે ખૂબ ગરમ રહે તો કાયમી નુકસાન થઈ શકે છે.

 • વનનાબૂદી

  વનસ્પતિ ઉત્પાદનો માટે પશુધન અથવા પામ તેલને ખવડાવવા માટે સોયા પાક જેવા ખેતી માટે માર્ગ બનાવવા માટે જંગલોને સાફ કરવું. વૃક્ષો સળગાવી દેવામાં આવે તે રીતે કાર્બન ડાયોક્સાઇડના નોંધપાત્ર સ્તરો પ્રકાશિત કરે છે.

 • ડેનિઅર્સ

  ક્લાયમેટ ડિનિઅર્સ માને છે કે કુદરતી પ્રક્રિયાઓના કારણે જ હવામાન પરિવર્તન થઈ રહ્યું છે અને માનવ પ્રવૃત્તિમાં કોઈ ભૂમિકા નથી. તેઓ વિશ્વભરના હજારો નિષ્ણાતોના કામ પર વિવાદ કરે છે, જેની સંશોધનની સમીક્ષા કરવામાં આવી છે અને પ્રકાશિત કરવામાં આવી છે અને તે એક સદી કરતાં વધુ સમય સુધી સંશોધન પર આધારિત છે.

 • ઉત્સર્જન

  ઉત્સર્જન એ કાર્બન ડાયોક્સાઇડ જેવા કોઈ પણ પ્રકાશન છે જે ગ્લોબલ વોર્મિંગનું કારણ બને છે, જે આબોહવા પરિવર્તનનું મુખ્ય કારણ છે. તે ગાયમાંથી મીથેન અથવા મીથેનમાંથી થતા એક્ઝોસ્ટના સ્વરૂપમાં અથવા મોટા પાયે કોલસા-બર્નિંગ પાવર સ્ટેશન અને ભારે ઉદ્યોગો જેવા નાના કદના હોઈ શકે છે.

 • ભારે હવામાન

  એક્સ્ટ્રીમ હવામાન અસામાન્ય, ગંભીર અથવા અસાધારણ હવામાન કોઈપણ પ્રકારનો છે. ઉષ્ણતામાનના રેકોર્ડ્સ તૂટી, વિસ્તૃત દુષ્કાળ તેમજ ઠંડા વાવાઝોડા અને સામાન્ય વરસાદ કરતાં ભારે હોવાના ઉદાહરણોમાં મોટા ગરમી મોજા હોઈ શકે છે. વૈજ્ઞાનિકો આગાહી કરે છે કે ભારે હવામાન વધુ સામાન્ય બનશે કેમ કે વિશ્વ ગરમ થઈ ગયું છે.

 • પ્રતિભાવક લુપ

  પ્રતિક્રિયા લૂપમાં, ઉષ્ણતામાન તાપમાન પર્યાવરણને એવી રીતે બદલી દે છે જે વોર્મિંગના દરને અસર કરે છે. પ્રતિક્રિયા લૂપ્સ વોર્મિંગના દરમાં ઉમેરી શકે છે અથવા તેને ઘટાડી શકે છે. આર્ક્ટિક સમુદ્ર-બરફ પીગળે છે, સપાટી તેજસ્વી પ્રતિબિંબીત સફેદથી ઘેરા વાદળી અથવા લીલી હોય છે, જે સૂર્યની કિરણોને વધુ શોષી લેવાની મંજૂરી આપે છે. તેથી ઓછા બરફનો અર્થ વધુ ઉષ્ણતામાન અને વધુ ગલન થાય છે.

 • અશ્મિભૂત ઇંધણ

  પ્રાચીન ભૂતકાળમાં નાના છોડ અને પ્રાણીઓનો વિકાસ થયો ત્યારે વાયુ, તેલ અને કુદરતી ગેસ જેવા ઇંધણની રચના થઈ હતી, વાતાવરણમાંથી કાર્બનને શોષી લેવું, મૃત્યુ થતાં પહેલાં અને લાખો વર્ષોથી કચરાઈ જવાનું. સળગાવે ત્યારે, તેઓ કાર્બન ડાયોક્સાઇડ છોડે છે.

 • જીઓ-એન્જિનિયરિંગ

  જિઓ-એન્જીનીયરીંગ એવી કોઈપણ તકનીક છે જેનો ઉપયોગ આબોહવા પરિવર્તનને અટકાવવા અથવા તેને દૂર કરવા માટે થઈ શકે છે. ઉદાહરણો વાતાવરણમાંથી કાર્બન ડાયોક્સાઇડ કાઢવા અને તેને ભૂગર્ભમાં સંગ્રહિત કરવા માટે, દૂર દૂરના વિચારો જેવા કે સૂર્યની કિરણોને અવગણવા માટે અવકાશમાં વિશાળ મિરર્સને ગોઠવવાના ઉદાહરણો છે. કેટલાક વૈજ્ઞાનિકો કહે છે કે ભૂ-ઇજનેરી આવશ્યક સાબિત થઈ શકે છે કારણ કે ગ્રીનહાઉસ વાયુઓના ઉત્સર્જનને ઘટાડવા માટે પૂરતું નથી. અન્ય ચેતવણી આપે છે કે ટેક્નોલૉજી અસંતુષ્ટ છે અને તેના પર અણધારી પરિણામો આવી શકે છે.

 • વૈશ્વિક તાપમાન

  સામાન્ય રીતે સમગ્ર ગ્રહમાં સરેરાશ તાપમાનનો સંદર્ભ.

 • ગ્લોબલ વોર્મિંગ

  તાજેતરનાં દાયકાઓમાં વૈશ્વિક સરેરાશ તાપમાનમાં સ્થિર વધારો, નિષ્ણાતો કહે છે કે મોટે ભાગે માનવ ઉત્પાદિત ગ્રીનહાઉસ ગેસ ઉત્સર્જન થાય છે. વર્ષ 2015, 2016, 2017 અને 2018 સુધીમાં લાંબા ગાળાના વલણમાં સૌથી ઉંચી વર્ષ છે.

 • લીલા ઊર્જા

  ગ્રીન એનર્જી, જેને કેટલીકવાર નવીનીકરણીય ઉર્જા કહેવામાં આવે છે, તે કુદરતી, ભરપુર સ્ત્રોતમાંથી પેદા થાય છે. ઉદાહરણો પવન અને સૌર શક્તિ તેમજ બાયોમાસ છે, જે સંકુચિત લાકડાની ગોળીઓથી બનાવેલ છે.

 • ગ્રીનહાઉસ વાયુઓ

  કુદરતી અને માનવ-ઉત્પાદિત વાયુઓ કે જે વાતાવરણમાં ગરમીને જાળવે છે અને સપાટીને ગરમ કરે છે. ક્યોટો પ્રોટોકોલ છ ગ્રીનહાઉસ વાયુઓના ઉત્સર્જનને પ્રતિબંધિત કરે છે: કાર્બન ડાયોક્સાઇડ, નાઈટ્રસ ઑકસાઈડ, મીથેન, પર્ફ્લુરોકાર્બન, હાઇડ્રોફ્લોરોકાર્બન અને સલ્ફર હેક્સાફ્લોરાઇડ.

 • ખાડી પ્રવાહ

  ગલ્ફ સ્ટ્રીમ ગરમ સમુદ્રનું પ્રવાહ છે જે મેક્સિકોની અખાતમાં ઉદ્ભવે છે અને યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સના પૂર્વ કિનારે અને એટલાન્ટિક મહાસાગર તરફ વહે છે. વૈજ્ઞાનિકો માને છે કે યુરોપ તેના વિના નોંધપાત્ર રીતે ઠંડુ રહેશે. ત્યાં ભય છે કે જો ઉષ્ણતામાન વધુ ધ્રુવીય બરફ ઓગળે છે, તો તાજા પાણીનો પ્રવાહ લાવી શકે છે.

 • હાઇડ્રોકાર્બન

  હાઇડ્રોકાર્બન એક પદાર્થ છે જે સંપૂર્ણપણે હાઇડ્રોજન અને કાર્બન ધરાવે છે. મુખ્ય અશ્મિભૂત ઇંધણો – કોલસો, તેલ અને ગેસ – હાઇડ્રોકાર્બન છે અને આ રીતે, આબોહવા પરિવર્તન સાથે સંકળાયેલા ઉત્સર્જનનો મુખ્ય સ્રોત છે.

 • આઇપીસીસી

  ઇન્ટર-સરકારી પેનલ ઓન ક્લાઇમેટ ચેન્જ એ યુનાઇટેડ નેશન્સ અને વર્લ્ડ મીટિઅરૉલજિકલ ઓર્ગેનાઈઝેશન દ્વારા સ્થપાયેલી વૈજ્ઞાનિક સંસ્થા છે. તેની ભૂમિકા એ છે કે આબોહવા પરિવર્તનમાં નવી વૈજ્ઞાનિક સંશોધનની સમીક્ષા કરવી અને મૂલ્યાંકન કરવું. 2018 માં તેના અહેવાલમાં ચેતવણી આપવામાં આવી હતી કે વૈશ્વિક તાપમાનમાં વધારો જોખમી અસરોને ટાળવા માટે 1.5 સી સુધી મર્યાદિત હોવો જોઈએ.

 • જેટ સ્ટ્રીમ

  જેટસ્ટ્રીમ ઊંચી ઊંચાઇએ ઝડપી વહેતી હવાના સાંકડી બેન્ડ છે જે હવામાન પર મોટા પ્રભાવ તરીકે કાર્ય કરે છે. ધ્રુવીય વિસ્તારોમાં ગરમ ​​થવાથી જેટસ્ટ્રીમ્સને ખલેલ પહોંચાડી શકાય છે, અને યુરોપના ગરમ ઉનાળામાં 2018 ની વધુ સામાન્ય ઉષ્ણતામાન જેવી આફત આવી શકે છે.

 • ક્યોટો પ્રોટોકોલ

  1997 માં જાપાનમાં ક્યોટોમાં નિયમોનો એક સમૂહ તૈયાર થયો હતો, જેમાં 84 વિકસિત દેશો 1990 માં તેમના મિશ્રિત ઉત્સર્જનને 5.2% જેટલા સ્તરથી ઘટાડવા માટે સંમત થયા હતા.

 • લ્યુકવાર્મર્સ

  જે લોકો માને છે કે હવામાન પરિવર્તન વાસ્તવિક છે અને માનવીય પ્રવૃત્તિ દ્વારા ચલાવવામાં આવે છે તેવું માનનારા લોકોનું વર્ણન કરવા માટે વપરાતો શબ્દ, પરંતુ વૈજ્ઞાનિકો દ્વારા આગાહી કરવામાં આવતી તેની અસરો એટલી ખરાબ રહેશે નહીં.

 • મીથેન

  મીથેન એ એક ગેસ છે જે કાર્બન ડાયોક્સાઇડ કરતા 30 ગણા વધારે ગરમીની શોધ કરે છે. તે કૃષિમાંથી માનવ પ્રવૃત્તિ દ્વારા ઉત્પન્ન થાય છે – ગાય મોટા પ્રમાણમાં બહાર કાઢે છે – તેમજ કોલસાના ખાણમાંથી કચરો ડમ્પ્સ અને લીક્સ. મીથેન પણ કુદરતી રીતે ભીની જમીન, ઉષ્મા અને જંગલી આગથી નીકળી જાય છે. એક મોટી ચિંતા એ છે કે, આર્ક્ટિક પ્રદેશોમાં સ્થિર કાર્બનમાં રાખવામાં આવેલા કાર્બનને મિથેન તરીકે ઉગાડવામાં આવશે, કેમ કે તાપમાન વધશે અને ભૂમિ થાશે. આ વધારાની, અણધારી ગ્લોબલ વોર્મિંગનું કારણ બની શકે છે.

 • શમન

  ક્રિયા જે માનવ આધારિત વાતાવરણીય પરિવર્તનને ઘટાડે છે. તેમાં નવીકરણક્ષમ શક્તિ પર સ્વિચ કરીને ગ્રીનહાઉસ ગેસના ઉત્સર્જનને ઘટાડવાનો સમાવેશ થાય છે અથવા વાવેતર વાતાવરણમાંથી ગ્રીનહાઉસ ગેસને પકડે છે.

 • નેટ શૂન્ય

  કોઈ પણ પ્રક્રિયાને વર્ણવવા માટે વપરાતો શબ્દ જ્યાં કાર્બન ડાયોક્સાઈડ (સીઓ 2) નું કોઈ શુદ્ધ પ્રકાશન નથી. ઉદાહરણ તરીકે, વધતી બાયોમાસ o CO2 બહાર લે છેવાય વાતાવરણ, જ્યારે તે બર્નિંગ ફરીથી ગેસ પ્રકાશિત કરે છે. જો લેવામાં આવેલી રકમ અને રિલિઝ થયેલી રકમ સમાન હોય તો પ્રક્રિયા શુદ્ધ કરવામાં આવશે. કંપની અથવા દેશ કાર્બન ઓફસેટિંગ દ્વારા નેટ શૂન્ય પણ પ્રાપ્ત કરી શકે છે. નેટ શૂન્ય પ્રક્રિયાઓ અથવા ઉત્પાદિત વસ્તુઓને કેટલીકવાર ‘કાર્બન ન્યુટ્રલ’ તરીકે પણ વર્ણવવામાં આવે છે. P>                                  li>                                 

 •                                   

  મહાસાગર એસિડિફિકેશન p>                                   

  વાતાવરણમાંથી સમુદ્ર લગભગ એક ક્વાર્ટર માનવ ઉત્પાદિત કાર્બન ડાયોક્સાઇડ (CO2) શોષાય છે, જે આબોહવા પરિવર્તનની અસર ઘટાડવા માટે મદદ કરે છે. જો કે, જ્યારે CO2 દરિયાઇ પાણીમાં ભળી જાય છે, કાર્બનિક એસિડ બને છે. છેલ્લા 200 વર્ષથી ઉદ્યોગમાંથી કાર્બન ઉત્સર્જન એ પહેલાથી જ વિશ્વના મહાસાગરોની રસાયણશાસ્ત્રમાં ફેરફાર કરવાનું શરૂ કરી દીધું છે. જો આ વલણ ચાલુ રહે છે, તો દરિયાઈ જીવોને તેમના શેલ અને હાડપિંજરના માળખાં બનાવવી મુશ્કેલ બનશે, અને કોરલ રીફ્સને મારી નાખવામાં આવશે. આ લોકો માટે માછીમારીના આધાર તરીકે તેમના પર આધાર રાખનારા લોકો માટે ગંભીર પરિણામો હશે. P>                                  li>                                 

 •                                   

  ઓઝોન સ્તર p>                                   

  ઓઝોન સ્તર પૃથ્વીના ઉચ્ચ વાતાવરણનો ભાગ છે જેમાં ઓઝોન તરીકે ઓળખાતા ત્રણ ઓક્સિજન પરમાણુ ધરાવતા ગેસના પરમાણુઓની મોટી સાંદ્રતા શામેલ હોય છે. ઓઝોન સૂર્યથી હાનિકારક અલ્ટ્રાવાયોલેટ પ્રકાશને ફિલ્ટર કરવામાં મદદ કરે છે, જે ત્વચાના કેન્સરનું જોખમ વધારી શકે છે. 1980 અને 1990 ના દાયકામાં, ક્લોરોફ્લોરોકાર્બન (અથવા સીએફસી) તરીકે ઓળખાતા ઔદ્યોગિક ગેસ પર પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો હતો કારણ કે તેઓએ ઓઝોન સ્તરને નુકસાન પહોંચાડ્યું હતું. આ વાયુઓ પણ ગ્રીનહાઉસ વાયુઓ છે, વૈશ્વિક ગ્લોબલિંગમાં ફાળો આપે છે. P>                                  li>                                 

 •                                   

  પીપીએમ / પીપીએમ p>                                   

  વાતાવરણમાં કાર્બન ડાયોક્સાઇડ જેવા ગેસના એકાગ્રતાને વર્ણવવા માટે ‘ભાગ દીઠ મિલિયન ભાગ’ નું સંક્ષેપ. આંતર-સરકારી પેનલ પર ક્લાયમેટ ચેન્જ (આઈપીસીસી) 2007 એ સૂચવ્યું હતું કે વિશ્વને ભયંકર આબોહવા પરિવર્તનને અટકાવવા માટે 450 પીપીએમ સીઓ 2 સમકક્ષ ગ્રીનહાઉસ ગેસ સ્તરોને સ્થિર કરવું જોઈએ. કેટલાક વૈજ્ઞાનિકો, અને ઘણાં દેશોમાં આબોહવા પરિવર્તન માટે સૌથી વધુ જોખમી છે, એવી દલીલ કરે છે કે સલામત ઉપલા સીમા 350ppm છે. 2013 માં CO2 નું આધુનિક સ્તર 400ppm (હવાઈમાં મૌના લોઆ લેબોરેટરી પર) દ્વારા તૂટી ગયું હતું અને દર વર્ષે આશરે 2-3ppm પર ચઢી જતું રહ્યું છે. P>                                  li>                                 

 •                                   

  પૂર્વ ઔદ્યોગિક p>                                   

  વૈજ્ઞાનિકો બેઝલાઇનનો ઉપયોગ કરે છે જેની સાથે પૃથ્વી પરના તાપમાનમાં આધુનિક વધારોની સરખામણી કરવામાં આવે છે. બેઝલાઇન ઘણીવાર 1850-19 00 નો ઉલ્લેખ કરે છે, અને ત્યારબાદ વૈશ્વિક તાપમાન લગભગ 1C વધ્યું છે. વાસ્તવમાં વાસ્તવિકતા એ છે કે તે ઉદ્યોગ ખરેખર પહેલા જ આગળ વધી રહ્યું છે, પરંતુ તેમ છતાં 1850-19 00 સુધીમાં વાતાવરણમાં CO2 અને અન્ય ગ્રીનહાઉસ ગેસના સ્તરોમાં એક દ્રષ્ટિબિંદુ ઉપજાવી કાઢવામાં આવી છે અને તે સમયને ઉપયોગી માર્કર માનવામાં આવે છે. p>                                  li>                                 

 •                                   

  નવીકરણ યોગ્ય ઊર્જા p>                                   

  સામાન્ય રીતે બાયોમાસ (જેમ કે લાકડા અને બાયોગાસ), પાણીનો પ્રવાહ, ભૂસ્તરીય (પૃથ્વીની અંદરની ગરમી), પવન અને સૌર જેવા ઊર્જા સ્રોતોનો ઉલ્લેખ કરે છે. p>                                  li>                                 

 •                                   

  રનઅવે આબોહવા પરિવર્તન p>                                   

  ‘ટીપીંગ પોઇન્ટ’ પસાર કર્યા પછી આબોહવા પરિવર્તન અચાનક કેવી રીતે બદલાઈ શકે છે તે વર્ણવે છે, જે તેને અટકાવવા અથવા રિવર્સ કરવા વધુ મુશ્કેલ બનાવે છે. 2018 માં, આઇપીસીસીએ જણાવ્યું હતું કે વૈશ્વિક ઉત્સર્જન 2030 સુધીમાં 45% ઘટાડવું જોઈએ, અને 2050 સુધીમાં શુદ્ધ શૂન્ય સુધી, તાપમાનમાં મર્યાદા મર્યાદિત કરવાની 50% શક્યતા આ સદીમાં 1.5 સી સુધી પહોંચવી જોઈએ. P>                                  li>                                 

 •                                    સમુદ્ર બરફ p>                                   

  ધ્રુવીય પ્રદેશોમાં સમુદ્ર-બરફ મળી આવે છે. તે પાનખર અને શિયાળાના અંશે અને જાડાઇમાં વધારો કરે છે, અને વસંત અને ઉનાળામાં પીગળે છે. આર્કટિકમાં દરિયાઇ બરફની માત્રા આબોહવા વલણોનું મુખ્ય સૂચક તરીકે જોવામાં આવે છે કારણ કે આ પ્રદેશ પૃથ્વી પરના અન્ય સ્થળો કરતા વધુ ઝડપથી ગરમ થાય છે. આર્ક્ટિક સમુદ્ર-બરફની સૌથી નાની હદ (સેટેલાઇટ યુગમાં) સપ્ટેમ્બર 2012 માં નોંધાઈ હતી. 3.41 મિલિયન ચોરસ કિલોમીટર 1981-2010 ની સરેરાશથી 44% ઓછી હતી. P>                                  li>                                 

 •                                   

  સમુદ્ર સ્તર વધે છે p>                                   

  સમુદ્રના સ્તરમાં વધારો થવાનું અનુમાન એ છે કે આબોહવામાં પરિવર્તનની સૌથી વધુ સખત અસરો છે. આ સંદર્ભમાં, દરિયાઇ સ્તરના ઉછેર માટે બે મુખ્ય કારણો છે: (1) મહાસાગરને ગરમ તરીકે દરિયાઇ પાણીના વિસ્તરણ; અને (2) આઇસ શીટ અને ગ્લેશિયર્સ ગળી જવાથી પાણીના સમુદ્રમાં રન-ઓફ. વર્તમાન દરિયાઇ સપાટી 1900 માં સરેરાશ કરતા 20 સે.મી. ઊંચી છે. દર વર્ષે વર્ષ, દરિયાઇ સ્તર હાલમાં 3mm કરતાં વધુ વધી રહ્યું છે. P>                                  li>                                 

 •                                   

  ટકાઉપણું p>                                   

  સસ્ટેઇનેબિલીટીનો અર્થ એ છે કે ગ્રહના સંસાધનોનો ઉપયોગ તે દર સાથે કરવામાં આવે છે કે જેના પર તેને ફરી ભરવી શકાય છે. તેને કેટલીક વખત ‘ટકાઉ વિકાસ’ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. સૌર અથવા પવન શક્તિ જેવી નવીનીકરણીય ઉર્જાના પ્રકારોને ટકાઉ તરીકે વર્ણવવામાં આવે છે, જ્યારે સંચાલિત જંગલોમાંથી લાકડાનો ઉપયોગ કરવામાં આવે છે, જ્યાં કેટલા કાપવામાં આવે છે તેના આધારે વૃક્ષો ફરી વગાડવામાં આવે છે. P>                                  li>                                 

 •                                   

  ટીપીંગ બિંદુ p>                                   

  ‘ટીપીંગ પોઇન્ટ’ પસાર કર્યા પછી આબોહવા અચાનક કેવી રીતે બદલાઈ શકે છે તે વર્ણવે છે, જે તેને રોકવા અથવા પાછું વળવું વધુ મુશ્કેલ બનાવે છે. વૈજ્ઞાનિકો કહે છે કે તે તાકીદનું છે કે નીતિ નિર્માતાઓ 2030 સુધીમાં વૈશ્વિક કાર્બન ડાયોક્સાઇડના ઉત્સર્જનને અટકાવે છે અથવા જોખમને ટ્રીગર કરે છે જે અવિરત થઈ શકે છે. P>                                  li>                                 

 •                                   

  યુએનએફસીસીસી p>                                   

  ક્લાયમેટ ચેન્જ પર યુનાઇટેડ નેશન્સ ફ્રેમવર્ક કન્વેન્શન માટે સ્ટેન્ડ્સ. આ એક આંતરરાષ્ટ્રીય સંધિ છે, જે 1992 માં રીયો ડી જાનેરોમાં પૃથ્વી સમિટમાં હસ્તાક્ષર કરાઈ હતી, જેમાં જણાવાયું હતું કે દેશોએ વાતાવરણમાં ગ્રીનહાઉસ ગેસ સાંદ્રતા સ્થિર કરવા માટે કામ કરવું જોઈએ જેથી ખતરનાક આબોહવા પરિવર્તનને ટાળી શકાય. P>                                  li>                              ul>                             

  મુખ્ય વાર્તા નીચે ચાલુ છે. p>                      વિગતો> div>                                       div>              div>                      

                  

                      

                          

  આબોહવા પરિવર્તન અનુવાદક h2>                         

  બધી શરતોનો અર્થ શું છે? h3>                                                                                                 div>                  div>              div>          div> div> div>

  ટ્વિટર પર રોજરને અનુસરો p>              div>