એન્ટિબાયોટિક પ્રતિકાર કર્ણાટકથી ડાઉન ટુ અર્થ મેગેઝિન – હેલિકોબેક્ટર સ્ટ્રેનમાં વધી રહ્યો છે

એન્ટિબાયોટિક પ્રતિકાર કર્ણાટકથી ડાઉન ટુ અર્થ મેગેઝિન – હેલિકોબેક્ટર સ્ટ્રેનમાં વધી રહ્યો છે

આરોગ્ય

વૈજ્ઞાનિકોને મેટ્રોનિડાઝોએલ અને લેવોફ્લોક્સાસીન રાજ્યમાં હેલીકોબેક્ટેર ચેપ સામે વધુ શકય નથી.

અદિતિ જૈન દ્વારા
છેલ્લું અપડેટ: બુધવાર 12 જૂન 2019
ફોટો: ગેટ્ટી છબીઓ

ફોટો: ગેટ્ટી છબીઓ

એક નવા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે, હેલિકોબેક્ટર પાયલોરી , જે માનવ પેટમાં રહે છે અને અલ્સર, ગેસ્ટાઇટિસ અને પેટના કેન્સરનું કારણ બને છે, તેણે બે સામાન્ય રીતે ઉપયોગમાં લેવાયેલા એન્ટિબાયોટિક્સ – મેટ્રોનિડાઝોલ અને લેવોફ્લોક્સાસીનને એટલું પ્રતિકાર પ્રાપ્ત કર્યું છે કે દવાઓ કોઈપણ રાહત આપી શકે નહીં. કોઈપણ વધુ.

મનુષ્ય અને રોગકારક જીવો વચ્ચેનો સંબંધ તદ્દન ગતિશીલ છે. જ્યારે માનવ અસ્તિત્વ જીવલેણ પ્રાણીઓને બચાવવાની ક્ષમતા પર આધાર રાખે છે, તેમ છતાં તેમનું અસ્તિત્વ એ લોકો પર કેવી રીતે અસર કરી શકે છે અને તે કેવી રીતે વધી શકે તેના પર નિર્ભર છે.

આ સતત યુદ્ધમાં, પેથોજેન્સ પોતાને નવી અને નવી દવાઓનો સામનો કરવા માટે પોતાની જાતને બદલતા રહે છે જે મનુષ્ય તેમને મારવા માટે વિકાસ કરે છે. એન્ટિબાયોટિક્સનો વધુ ઉપયોગ પર્યાવરણમાં એન્ટિબાયોટિક-પ્રતિરોધક બેક્ટેરિયામાં વધારો કરવા તરફ દોરી જાય છે.

“આ અભ્યાસનું લક્ષ્ય હેલિકોબેક્ટર સંકળાયેલી રોગોમાં પ્રદૂષણ અને પ્રદૂષણની પ્રણાલી અંગેની અંતદૃષ્ટિ મેળવવાનું હતું જેથી સારવાર માટે વધુ બુદ્ધિગમ્ય એન્ટિબાયોટિક સંયોજનો સાથે વ્યૂહરચના વિકસાવવામાં મદદ મળી શકે. આ ચોક્કસ ચિકિત્સાને અમલમાં મૂકવામાં પણ મદદ કરશે અને આથી ચેપનો પુનરાવર્તન અટકાવશે, “કર્ણાટકના મનિપાલ અને સંશોધન ટીમના નેતા મમતા બાલાલ કહે છે કે, કસ્તુરબા મેડિકલ કૉલેજના પ્રોફેસર.

તેમના અભ્યાસ માટે વૈજ્ઞાનિકોએ 180 દર્દીઓમાંથી પેશીઓને હેલિકોબેક્ટર ચેપ માટે હકારાત્મક મળી, જ્યારે કસ્તુરબા મેડિકલ કોલેજ અને તૃતીય સંભાળ હોસ્પિટલમાં સારવાર મેળવી. દર્દી ડેટાસેટમાં કર્ણાટકના નવ જિલ્લાના લોકોનો સમાવેશ થાય છે.

તેઓ 113 દર્દીઓમાંથી હેલિકોબેક્ટર સ્ટ્રેનને અલગ કરી શક્યા હતા, જેને પછી પાંચ નિયમિત રીતે ઉપયોગમાં લેવાતી એન્ટિબાયોટિક્સ સામે તેમના પ્રતિકાર માટે પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું હતું.

પરિણામો દર્શાવે છે કે 14 ટકા સ્ટ્રેઇન્સ એ તમામ ચકાસાયેલ એન્ટીબાયોટીક્સ સામે પ્રતિરોધક હતા અને સ્ટ્રેઇન્સમાંથી 59.3 ટકા એક કરતા વધારે એન્ટિબાયોટિક સામે પ્રતિરોધક હતા: 86% આ લોટ મેટ્રોડિડેઝોલ અને લેવોફ્લોક્સાસીન બંને માટે પ્રતિરોધક હતા. .

આનો અર્થ એ છે કે તમામ વ્યવહારુ હેતુઓ માટે મેટ્રોનિડાઝોલ અને લેવોફ્લોક્સાસીન કર્ણાટકમાં હેલિકોબેક્ટર ઇન્ફેક્શન સામે વધુ સક્ષમ નથી.

વ્યક્તિગત એન્ટિબાયોટિક્સ સામેના પ્રતિકારના સંદર્ભમાં, મેટ્રોનાઇઝેઝોલ સામે 81 ટકા પ્રતિકાર, લેવોફ્લોક્સાસીન સામે 54.9 ટકા, સ્પષ્ટતાધ્રુવીકરણ સામે 20.4 ટકા, ટેટ્રાસીસીલાઇન સામે 5.3 ટકા અને એમોક્સિસિલિન સામે 7.1 ટકા.

બાલાલ ઉમેરે છે કે, “આ અભ્યાસ રાષ્ટ્રીય મહામારીવિષયક દેખરેખમાં પ્રગતિ માટે એક મજબૂત પાયો તરીકે કાર્ય કરી શકે છે જે પુરાવા આધારિત સારવારમાં ફાયદાકારક છે અને હેલિકૉબેક્ટરને નાબૂદ કરવા માટે સંચાલકીય ફોલો-અપ તરીકે પણ જો પ્રથમ લાઇન સારવાર નિષ્ફળ જાય છે.”

ભવિષ્યના પ્રોગ્રામ વિશે પૂછવામાં આવતા, તેણીએ જણાવ્યું હતું કે આ જૂથ હેલિકૉબેક્ટરમાં ડ્રગ પ્રતિકારની શોધ માટે ઝડપી કીટ સાથે બહાર આવવાની યોજના બનાવી રહી છે, જે ક્લિનિઅન્સ સારવાર ઉપચારમાં મદદ કરશે.

સંશોધન ટીમમાં વિજ્ઞેશ શેટ્ટી, ગણેશ સી. પાઈ, રામચંદ્ર લિંગડાકાઈ, ગિરીશા બલારાજુ અને કસ્તુરબા મેડિકલ કૉલેજના શિરન શેટ્ટી અને પશ્ચિમ ઑસ્ટ્રેલિયાની યુનિવર્સિટીના ડો એન્ગ ગ્યુન ચુઆ, બિનિત લેમિચેન અને ચિન યેન તાય શામેલ છે. તેઓએ જર્નલ ગુટ પૅથોજેન્સમાં કામ પર એક અહેવાલ પ્રકાશિત કર્યો છે. (ઇન્ડિયા સાયન્સ વાયર)

અમે તમારી પાસે એક અવાજ છે; તમે અમને ટેકો આપ્યો છે. એકસાથે અમે પત્રકારત્વનું નિર્માણ કરીએ છીએ જે સ્વતંત્ર, વિશ્વસનીય અને નિર્ભય છે. તમે દાન કરીને વધુ મદદ કરી શકો છો. આનો અર્થ એ છે કે તમે ગ્રાઉન્ડ પરથી સમાચાર, દ્રષ્ટિકોણ અને વિશ્લેષણ લાવવાની અમારી ક્ષમતા માટે ઘણું બધું કરો છો જેથી અમે એકસાથે ફેરફાર કરી શકીએ.

આગળની વાર્તા