તમારી માંસ ખાવાની ટેવ બદલવાનું લાંબું જીવન હોઈ શકે છે, અભ્યાસ સૂચવે છે – સીએનએન

તમારી માંસ ખાવાની ટેવ બદલવાનું લાંબું જીવન હોઈ શકે છે, અભ્યાસ સૂચવે છે – સીએનએન

(સીએનએન) માઉન્ટ કરવાનું પુરાવા સૂચવે છે કે ખૂબ જ લાલ માંસ ખાવાથી – જેમ કે બેકન અને હોટ ડોગ્સ – આરોગ્ય સમસ્યાઓ સાથે સંકળાયેલા છે.

એક નવા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે તમારી લાલ-માંસ-ખાવાની આદતોમાં ફેરફારને પ્રારંભિક મૃત્યુના જોખમે જોડવામાં આવે છે. મેડિકલ જર્નલ બીએમજેમાં પ્રકાશિત બુધવારે પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં ઓછામાં ઓછા અર્ધ સેવા આપતા લાલ માંસનો વપરાશ દર પ્રારંભિક મૃત્યુના 10% વધુ જોખમ સાથે જોડાયો હતો.
અન્ય પ્રોટીન સ્રોતવાળા લાલ માંસને બદલીને તમને લાંબા સમય સુધી જીવવામાં મદદ મળી શકે છે, એમ અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે.
પોટ્રી, માછલી, નટ્સ, લીગ્યુમ અને આખા અનાજ અને શાકભાજી જેવા અન્ય પ્રોટીન સ્રોતો સાથે લાલ માંસને બદલવાનું સૂચન, અકાળ મૃત્યુના જોખમને ઘટાડી શકે છે, એમ ડૉ. ફ્રેન્ક હ્યુ, પોષણ અને રોગચાળાના અધ્યાપક ડૉ. ફ્રેન્ક હુએ જણાવ્યું હતું. હાર્વર્ડ ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ ન્યુટ્રિશનના અધ્યક્ષ, થા ચાન સ્કૂલ ઑફ પબ્લિક હેલ્થ , જે અભ્યાસના વરિષ્ઠ લેખક હતા.
“આપણે જે શોધી કાઢ્યું છે તે છે કે લાલ માંસના વપરાશમાં વધારો એ ઊંચા મૃત્યુદર જોખમ સાથે સંકળાયેલ છે, અને જોખમ તે ખાસ કરીને ઊંચા લોકો માટે છે જેણે તેમની પ્રક્રિયા કરેલા લાલ માંસનો વપરાશ વધાર્યો છે.”

‘આ તે જગ્યા છે જ્યાં પોષણ સંશોધન આકર્ષક બને છે’

આ અભ્યાસમાં 1986 થી 2010 ની વચ્ચે યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં 53,553 મહિલાઓ અને મૃત્યુદરના આહાર અને મૃત્યુદરના જોખમમાં ડેટા સામેલ છે.
નર્સના આરોગ્ય અભ્યાસ અને આરોગ્ય પ્રોફેશનલ્સ ફોલો-અપ અભ્યાસમાંથી આવ્યો તે ડેટા, દરેક પુખ્ત વ્યક્તિએ દર ચાર વર્ષે દરરોજ આત્મ-અહેવાલિત પ્રશ્નાવલીનો ઉપયોગ કરીને કેટલો લાલ માંસ અને અન્ય ખોરાક ખાય છે, અને પછી સમય જતાં ખાવાની આદતોમાં ગણતરીમાં ફેરફાર .
અન્ય સૂત્રોમાં, રાજ્યના રેકોર્ડ્સ અને રાષ્ટ્રીય મૃત્યુ સૂચકાનો ઉપયોગ કરીને ડેટામાં કોઈપણ કારણથી થયેલી મૃત્યુની પુષ્ટિ કરવામાં આવી હતી.
આહાર અને મૃત્યુના આંકડાના વિશ્લેષણ કર્યા પછી, સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું કે આઠ વર્ષમાં, ઓછામાં ઓછા અડધાથી વધુ પ્રક્રિયિત અને બિનપ્રક્રિયાવાળા લાલ માંસની સેવામાં વધારો, અનુક્રમે પ્રારંભિક મૃત્યુના 13% અને 9% ઊંચા જોખમ સાથે સંકળાયેલો હતો.
લાલ માંસ ખાવાથી અને આખા અનાજ, શાકભાજી અથવા અન્ય પ્રોટીન સ્રોતમાં ખાવાથી થતી વધારોમાં ઘટાડો આઠ વર્ષથી મૃત્યુના ઓછા જોખમ સાથે સંકળાયેલો હતો, એમ સંશોધકોએ શોધી કાઢ્યું હતું.
હુએ જણાવ્યું હતું કે, જ્યારે લોકો તેમના લાલ માંસના વપરાશને ઘટાડે છે અને અન્ય પ્રોટીન સ્રોતો ખાય છે – અને છોડ આધારિત ખોરાક – તેના બદલે, તેઓ મૃત્યુના તમામ મૃત્યુ અને કાર્ડિયોવાસ્ક્યુલર મૃત્યુદરનું જોખમ ઓછું કરે છે.
એરિઝોનામાં મેયો ક્લિનિકના ઇન્ટરનલ મેડિસિન નિષ્ણાત ડૉ. હિથર ફીલ્ડ્સે જણાવ્યું હતું કે આ સંશોધન સંશોધનમાં સામેલ ન હોવાના કારણે, આ અભ્યાસમાં નબળા સ્વાસ્થ્ય પરિણામો સાથે લાલ માંસના સંગઠનો સંબંધિત “મૂલ્યવાન અને માહિતીપ્રદ” માહિતી પ્રદાન કરવામાં આવે છે.
“અમે એ પણ જોયું છે કે અન્ય પ્રોટીન સ્રોતો સાથે લાલ અને પ્રોસેસ કરેલી મીટને બદલવું એ આ અભ્યાસમાં અને ભૂતકાળના અભ્યાસોમાં મૃત્યુદરના જોખમમાં ઘટાડો સાથે સંકળાયેલ છે,” ફિલ્ડ્સે જણાવ્યું હતું.
તેમણે જણાવ્યું હતું કે, “આ તારણો ધ્યાનમાં રાખીને, આપણે લાંબા સમય સુધી વૃદ્ધાવસ્થા અને લાંબા સમય સુધી રોગોના જોખમમાં ઘટાડો કરવા માટે ખોરાકમાં ઉમેરી શકાય તેવા ખોરાક પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી શકીએ છીએ.” “વધુમાં, આપણે આ ખોરાક કેવી રીતે પોષક તત્ત્વોને વધારવામાં અને સુગંધી ખાવાનું વધુ આનંદપ્રદ બનાવતી વખતે પોષક સેવનને ઑપ્ટિમાઇઝ કરવા માટે કેવી રીતે તૈયાર કરી શકીએ? અહીં પોષણ સંશોધન આકર્ષક બને છે.”
આ અભ્યાસમાં કેટલીક મર્યાદાઓ હતી, જેમાં ડાયેટરી ડેટા સ્વ-રિપોર્ટ કરાયો હતો અને સહભાગીઓ મુખ્યત્વે રજિસ્ટર્ડ નર્સ અને આરોગ્ય પ્રોફેશનલ્સ હતા. લોકોના વધુ વિવિધ જૂથમાં સમાન તારણો ઉદ્ભવશે કે કેમ તે નક્કી કરવા માટે વધુ સંશોધનની જરૂર છે.
આ અભ્યાસમાં ખાદ્ય લાલ માંસ અને ત્યારબાદ મૃત્યુદરના જોખમમાં વધારો વચ્ચેના જોડાણને પણ ધ્યાનમાં લેવામાં આવ્યા છે, પરંતુ તે જરૂરી કારણોસર જરૂરી નથી. Causal સંબંધ નક્કી કરવા માટે વધુ સંશોધન જરૂરી છે.
જો કે, હુએ જણાવ્યું હતું કે અગાઉના સંશોધનોએ બતાવ્યું છે કે માંસમાં વધુ પ્રમાણમાં સંતૃપ્ત ચરબી, હેમ લોહ, પ્રિઝર્વેટિવ્સ અને અન્ય ઘટકો પ્રતિકૂળ આરોગ્ય પરિણામોમાં ફાળો આપી શકે છે.
જુદા જુદા અભ્યાસોએ લાલ માંસને આંતરડાનું માઇક્રોબાયોમમાં પ્રતિકૂળ ફેરફારો સાથે જોડ્યું છે, જે તમારા આંતરડામાં બેક્ટેરિયા અને સૂક્ષ્મજીવોની ઇકોસિસ્ટમ છે.

લાલ માંસ પર સ્પોટલાઇટ ચાલુ કરો

“અન્ય દેશોમાં અથવા વિશ્વના વિસ્તારોમાં લાલ માંસનું સેવન અને મૃત્યુદર વચ્ચેનું જોડાણ ઓછું અથવા અભાવ સૂચવે છે કે અમેરિકામાં ઉચ્ચ પ્રોટીન સામગ્રી આપીને લાલ માંસ મૃત્યુદરમાં યોગદાન આપી શકે છે, પરંતુ તેમાં તે અન્ય પરિબળો પણ હોઈ શકે છે જે તેમાં યોગદાન આપે છે નુકસાન, “વેલ્ટર લોંગો, સધર્ન કેલિફોર્નિયા યુનિવર્સિટીના જૈવિક વિજ્ઞાનના પ્રોફેસર અને યુ.એસ.સી. લોન્ગિવિટી ઇન્સ્ટિટ્યુટના ડિરેક્ટર જણાવ્યું હતું કે, આ અભ્યાસમાં સામેલ ન હતા.
તેમણે જાપાન અથવા યુરોપના અન્ય દેશો, જેમ કે અન્ય દેશોની તુલનામાં અમેરિકામાં લાલ માંસમાં હોર્મોન્સ અથવા એન્ટિબાયોટિક્સના એકાગ્રતા પર સવાલ કર્યો.
“લાલ માંસને માછલી સાથે બદલવામાં આવેલો ઘટાડો જ્યારે મૃત્યુ પામશે ત્યારે આ શક્યતા સાથે સુસંગત રહેશે કારણ કે તેમાં સામાન્ય રીતે પ્રોટીન સમાન સ્તર હોય છે,” એવું સૂચન કરતા યુનાઈટેડ સ્ટેટસમાં લાલ માંસની સામગ્રી મોર્ટાલિટી લિંકને ચલાવવાનું કારણ બની શકે છે.