શીતળાથી રુબેલા સુધી, અહીં 6 સંક્રમિત રોગો છે જે તમે રસી માટે આભાર ટાળી શકો છો – બિઝનેસ ઇન્સાઇડર ઇન્ડિયા

શીતળાથી રુબેલા સુધી, અહીં 6 સંક્રમિત રોગો છે જે તમે રસી માટે આભાર ટાળી શકો છો – બિઝનેસ ઇન્સાઇડર ઇન્ડિયા

જૂન 12, 2019, 09.08.21 PM

શીતળા હજારો દ્વારા વસ્તી દૂર કરવા માટે વપરાય છે.

Smallpox used to wipe out populations by the thousands.

શીતળા વ્યોરોલા વાયરસથી થાય છે, અને તે સરળતાથી હવા દ્વારા ફેલાય છે. આ રોગ ચેપગ્રસ્ત લોકોના ચહેરા અને શરીરની આસપાસ એક ફોલ્લીઓનું ફોલ્લીઓનું કારણ બને છે , જે પટ્ટાઓ પર ફેરવે છે. આંતરિક રીતે, વાયરસ રોગપ્રતિકારક તંત્ર પર હુમલો કરે છે , જેનાથી ઝડપી મૃત્યુ થાય છે.

જ્યારે 17 મી સદીમાં યુરોપીય વસાહતીઓએ અમેરિકામાં શીતળા લાવ્યા ત્યારે, તે એક રોગચાળો બની ગયો, જેણે તે મેળવનારા દરેક 10 માંથી ત્રણ લોકોને મારી નાખ્યા.

1796 માં, ચિકિત્સક એડવર્ડ જેનરએ શોધી કાઢ્યું હતું કે જો તે વાયરસના સમાન, ઓછા આક્રમક તાણના ઇન્જેક્શન પ્રાપ્ત કરે છે, તો લોકો શીતળાને રોગપ્રતિકારક બની શકે છે. જેનરની પ્રયોગોએ વિશ્વની પ્રથમ રસીના વિકાસ તરફ દોરી. પછીની સદીમાં, વિકસીત દેશો વિકસિત દેશોમાં નિયમિત અભ્યાસ બની ગયા.

1972 માં, યુ.એસ.ે શીતળાને નાબૂદ જાહેર કર્યું . એક દાયકાથી પણ ઓછા સમયમાં, વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશનએ જાહેર કર્યું કે શીતળા એ વિશ્વમાંથી કાઢી નાખવા માટેનું પ્રથમ બિમારી છે. તે એકમાત્ર રોગ છે જે વિશ્વભરમાં 100% દૂર કરવામાં આવે છે .

આજીવન અપંગતા સાથે પોલિયો પાંદડાઓ બચી જાય છે.

Polio leaves survivors with lifelong disabilities.

પોલિયો એ વાયરલ ચેપ છે જે વ્યક્તિના ગળા અને આંતરડામાં રહે છે. રોગને પકડી લેનારા ચાર લોકોમાંના એકમાં ફલૂ જેવા લક્ષણોનો વિકાસ થાય છે, પરંતુ બાકીના ગંભીર અસર થાય છે જેમાં પેરિસિસ અને શ્વસન નિષ્ફળતાનો સમાવેશ થાય છે.

કેટલાક સંક્રમિત બાળકો આયર્ન ફેફસાં તરીકે ઓળખાતી મોટી મશીનોની અંદર અઠવાડિયા પસાર કરશે, કારણ કે પોલિયોએ તેમને પોતાની શ્વાસ લેવામાં અસમર્થ બનાવ્યું હતું. એનપીઆર અનુસાર , વર્ષ 1952 માં પોલિયોમાંથી 3,000 યુએસ બાળકો મૃત્યુ પામ્યા હતા. પોલીયોની મૃત્યુ એટલી સામાન્ય હતી કે હકીકતમાં, કંપનીઓએ નવજાતનાં માતાપિતાને પોલિયો વીમો વેચ્યો હતો.

પોલિઓવાયરસનો ઉપયોગ નાની વસ્તીમાં ઝડપથી ફેલાતો હતો કારણ કે તે મૌખિક રીતે ફેલાયો હતો. તેનો અર્થ એ થયો કે તે જાહેર સ્વિમિંગ પુલ અને ડે-કેર કેન્દ્રો જેવી જગ્યાએ સરળતાથી પ્રસારિત થઈ હતી. પરંતુ એક વખત રસી લાવવામાં આવી તે પછી 1955 માં પોલિયોના દરોમાં ઝડપથી ઘટાડો થયો હતો. બી 1979, આ રોગને યુ.એસ.માંથી દૂર કરવામાં આવે છે. યુ.એસ. માં પોલિઓનો છેલ્લો અહેવાલ 1990 ની શરૂઆતમાં હતો, અને તે દર્દીએ વિદેશમાં રોગનો કરાર કર્યો હતો.

આજે, સીડીસી ભલામણ કરે છે કે યુ.એસ. માં બાળકોને પોલિયો સામે આજીવન સુરક્ષા માટે ચાર રસીઓ પ્રાપ્ત થાય છે.

વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન અનુસાર , આ વર્ષે ફક્ત ત્રણ દેશોમાં પોલિઓના સક્રિય કિસ્સાઓ છે: નાઇજિરિયા, પાકિસ્તાન અને અફઘાનિસ્તાન.

ડિપ્થેરિયા, એક ચેપી બેક્ટેરિયલ ચેપ, 20 મી સદીની શરૂઆતમાં ફેલાય છે.

Diphtheria, a contagious bacterial infection, spread in the early 20th century.

સીડીસીના જણાવ્યા અનુસાર, ડિફેથેરિયા ચેપ 1921 માં 200,000 થી વધુ લોકોને અસર પહોંચાડ્યો હતો અને તે વર્ષે આશરે 15,520 લોકોના મોત થયા હતા.

ડિપ્થેરિયા શરૂઆતમાં સંક્રમિત લોકોને ગળું, નબળાઇ અને સોજો ગ્રંથીઓ વિકસિત કરે છે. પરંતુ પછી ગ્રે-રંગીન શ્વસન પાછળ અથવા તેના ગળાને આવરી લે છે. જો બેકટેરિયા લોહીના પ્રવાહમાં પૂરતો સમય પસાર કરે છે, તો ચેપ ઝેર પેદા કરી શકે છે જે કાયમી ચેતા નુકસાન અને હૃદયની નિષ્ફળતાનું કારણ બને છે.

જ્યારે ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિ છીંક, ઉધરસ, અથવા સપાટી અથવા પદાર્થો પર લાળ ટીપાંને છોડે ત્યારે રોગ ફેલાય છે. આ કારણોસર, નજીકના વિસ્તારોમાં રહેતા લોકો, ખાસ કરીને ગાઢ શહેરોમાં, લોકો 1900 ના દાયકાની શરૂઆતમાં આ રોગ પ્રત્યે ખૂબ સંવેદનશીલ હતા.

1920 ના દાયકામાં ડિપ્થેરિયા રસી રજૂ કરવામાં આવી હતી, તેથી યુએસમાં આશરે એક સદી સુધી કુદરતી ફેલાવો થયો નથી . સીડીસીના જણાવ્યા મુજબ સમગ્ર દેશમાં પાંચથી ઓછા લોકોએ આ રોગને પકડાયો હતો. જો કે, કેટલાક વિકાસશીલ દેશોમાં આ રોગ સામાન્ય રહે છે જેમાં લોકોને રસીઓની ઍક્સેસ નથી.

સીડીસી ભલામણ કરે છે કે બાળકો ડિપ્થેરિયા રસીના ચાર ડોઝ મેળવે, ત્યારબાદ સંપૂર્ણ સુરક્ષાની ખાતરી માટે બૂસ્ટર શૉટ દર 10 વર્ષ પછી.

ગાલપચોળિયાં બાળકોને પીડાદાયક ચીકણું ચહેરા વિકસાવવા માટેનું કારણ બને છે.

Mumps causes children to develop painfully puffy faces.

મમ્પ્સ એ પરમેક્સોવાયરસ દ્વારા થતી શ્વસન રોગ છે. અન્ય ઘણા વાયરસની જેમ, તે લાળ સાથે સંપર્ક દ્વારા ફેલાય છે. મમ્પ્સ રસીના આગમન પહેલાં, યુએસમાં આશરે 186,000 લોકો દર વર્ષે વાયરસથી કરાર કરે છે.

એક વ્યક્તિ જે ગાલપચોળિયાંને પકડી લે છે તે પીડાદાયક, સોજોવાળા લૅલી ગ્રંથીઓ વિકસાવે છે. જડબાના વિસ્તારમાં સોજો ખાવું મુશ્કેલ બનાવે છે, જે બદલામાં દર્દીઓને પણ નબળા લાગે છે.

ગાલ સામાન્ય રીતે ઘાતક નથી, પરંતુ કેટલાક દર્દીઓ સુનાવણી ગુમાવવા જેવી આજીવન જટિલતાઓને ભોગવે છે. લગભગ 20% થી 30% યુવાન પુરુષો જે રોગને સંવેદના કરે છે તે સોજોની પરીક્ષણો વિકસાવવાનું જોખમ છે, જેના કારણે સંવેદનશીલતા અને પ્રજનન સમસ્યાઓમાં ઘટાડો થયો છે.

યુ.એસ.માં મમ્પ્સના કિસ્સાઓ 1967 માં રસીની રજૂઆત પછી 99% ઘટ્યા હતા, અને હવે દર વર્ષે માત્ર થોડા સો કેસો છે.

મેઇઝ્સ ફોલ્લીઓ, ઊંચા તાવ અને ગંભીર લાંબા ગાળાના ગૂંચવણોનું કારણ બને છે.

Measles causes a rash, high fever, and serious long-term complications.

મીઝલ્સ (ર્યુબોલા તરીકે પણ ઓળખાય છે) શ્વસનતંત્ર અને અન્ય અંગો પર હુમલો કરે છે. વાયરસ ધરાવતો વ્યક્તિ ફલૂ જેવા લક્ષણોનો વિકાસ કરે છે જેમ કે તાવ અને વહેતી નાક, સમગ્ર શરીરમાં ઊભા, લાલ ફોલ્લીઓ સાથે. જો ચેપ ગંભીર હોય, તો તે અંધત્વ, મગજની હાનિ અને મરણ જેવી ગંભીર ગૂંચવણોનું કારણ બની શકે છે .

રસી ઉપલબ્ધ થાય તે પહેલાં, 1950 ના દાયકાના અંતમાં અંદાજે 3 મિલિયન લોકો દર વર્ષે આ રોગનો સંચાર કરે છે. તેમાંથી, લગભગ 48,000 લોકોને ગૂંચવણોને લીધે હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા, અને દર વર્ષે આશરે 400 થી 500 લોકો મૃત્યુ પામ્યા હતા .

મેઇઝ અત્યંત ચેપી હોય છે: જ્યારે કોઈ એક વ્યક્તિ એક જ હવામાં શ્વાસ લે છે અથવા સંક્રમિત વ્યક્તિની જેમ જ સપાટીને સ્પર્શ કરે છે ત્યારે તેને પ્રસારિત કરી શકાય છે. બીમાર દર્દીને છોડ્યા પછી આ રોગ ઘણા કલાકો સુધી રૂમમાં લાંબી થઈ શકે છે. કારણ કે સંપૂર્ણ લક્ષણોના વિકાસ માટે એક અથવા બે અઠવાડિયા લાગી શકે છે, ઘણા લોકો આ રોગને અજાણતા ફેલાવે છે.

સીડીસીએ જાહેરાત કરી હતી કે વર્ષ 2000 માં અમેરિકામાંથી ખીલ દૂર કરવામાં આવ્યો હતો . તાજેતરના ફેલાવો હોવા છતાં, બે ડોઝ એમએમઆર રસી માટે ખંજવાળ સંપૂર્ણપણે રોકવા યોગ્ય છે , જે બાળકોને મમ્પ્સ અને રુબેલા સામે રોગપ્રતિકારક બનાવે છે.

રુબેલામાં મગજનું નુકસાન અને નવજાતમાં જન્મજાત ખામી થાય છે.

Rubella leads to brain damage and birth defects in infants.

રુબેલા (જર્મન માસલ્સ પણ કહેવાય છે) ના લક્ષણો ખીલ જેવા જ છે, જોકે હળવા. જે લોકો રુબેલાને કરાર કરે છે તેઓ સામાન્ય રીતે લાલ ફોલ્લીઓ, ગુલાબી આંખ, અને નીચલા સ્તરના તાવને વિકસાવે છે, જો કે 50% સુધી સંક્રમિત લોકોમાં કોઈ લક્ષણો નથી.

વર્ષ 1964 માં, અમેરિકામાં આશરે 12.5 મિલિયન લોકો આ રોગથી સંકળાયેલા હતા. તે વર્ષે, લગભગ 11,000 મહિલાઓને રુબેલા વાયરસથી કસુવાવડ અથવા જન્મજાત જન્મ થયો હતો. ચેપગ્રસ્ત માતાઓના બાળકો મોતિયા, સાંભળવાની અક્ષમતા, વિકાસમાં વિલંબ અને હૃદય ખામીથી જન્મેલા હતા.

રુબેલા માટે રસીકરણ 1960 ના દાયકાના અંતમાં ઉપલબ્ધ બન્યું. ન્યૂયોર્ક ટાઈમ્સે 2015 માં અહેવાલ આપ્યો હતો કે રુબેલાને પશ્ચિમી ગોળાર્ધમાંથી દૂર કરવામાં આવી છે.

વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશનનો હેતુ આગામી કેટલાક વર્ષોમાં વિશ્વભરમાં રોગને નાબૂદ કરવાનો છે .