11 રોગો જે પ્રાણીઓથી મનુષ્યો સુધી પસાર થઈ શકે છે – બિઝનેસ ઇન્સાઇડર ઇન્ડિયા

11 રોગો જે પ્રાણીઓથી મનુષ્યો સુધી પસાર થઈ શકે છે – બિઝનેસ ઇન્સાઇડર ઇન્ડિયા

સૌથી કુખ્યાત ઝૂનોટિક રોગોમાંની એક રેબીઝ છે, જે એક વાયરસ છે જે લગભગ હંમેશા જીવલેણ છે.

“આ રોગ મધ્યસ્થ નર્વસ લક્ષણોને અસર કરે છે અને તાત્કાલિક તાત્કાલિક તબીબી રીતે સારવાર ન કરે તો મૃત્યુમાં પરિણમે છે. રૅબીસ ઘણી વાર સંક્રમિત ઉત્તર અમેરિકાની એક જાતની ચામડી, કોયોટે, બેટ, સ્કંક, શિયાળ, કૂતરો અથવા બિલાડીની લાકડી દ્વારા ફેલાય છે – હકીકતમાં, કોઈપણ સસ્તન પ્રાણી રોગ ફેલાવો, “ડૉ. ગિલ્ડાયલે સમજાવી.

ડબ્લ્યુએચઓના જણાવ્યા અનુસાર, હડકવાના પ્રારંભિક લક્ષણોમાં માથાનો દુખાવો, નબળાઈ અને ચેપ સાઇટ પર કાંટાળું અથવા ખંજવાળનો સમાવેશ થાય છે . જેમ જેમ ચેપ પ્રગતિ કરે છે, તાવ, મૂંઝવણ, આંદોલન અને હુમલાઓ થઈ શકે છે. અદ્યતન હડકવાવાળા લોકો હાઈડ્રોફોબિયા અથવા પાણીનો ભય પણ દર્શાવી શકે છે .

કમનસીબે, લક્ષણો એકવાર વિકાસ થાય ત્યારે હડકવા લગભગ હંમેશા જીવલેણ હોય છે. સીડીસીએ અહેવાલ આપ્યો છે કે રેબીઝમાંથી પુનઃપ્રાપ્તિના 10 દસ્તાવેજ દસ્તાવેજો થયા છે , અને તેમાંથી ફક્ત બે જ લોકો તાત્કાલિક સારવાર વિના બચી ગયા છે.

“મુસાફરોને વિદેશી દેશોમાં સાવચેત રહેવાની જરૂર છે, જેમ કે ભટકતા કૂતરાઓ.” કોઈ વ્યક્તિ કચડી વગર રેબીઝ મેળવી શકે છે, જેમ કે જ્યારે પ્રાણીનો લાળ ગરદન અથવા ચહેરા પર કાપી નાખે છે, “ડૉ ફિઓરિટોએ ચેતવણી આપી.

તે અત્યંત અગત્યનું છે કે જે સંભવિત રૂપે હડકવાના સંપર્કમાં આવી શકે તેટલી વહેલી તકે સારવાર લેવી જોઈએ. સારવારમાં સામાન્ય રીતે 30 દિવસોથી સંચાલિત ચાર રસી હોય છે . એન.એચ.એસ. મુજબ, સંપર્ક પછી તરત જ પ્રાપ્ત થયા પછી પોસ્ટ-એક્સપોઝર ઉપચાર લગભગ 100% અસરકારક છે.