એજન્ટ સ્મિથ મૉલવેર એ ભારતમાં 15 મિલિયનથી વધુ Android ફોન્સને અસર કરી છે: ચેક પોઇન્ટ – ન્યૂઝ 18

એજન્ટ સ્મિથ મૉલવેર એ ભારતમાં 15 મિલિયનથી વધુ Android ફોન્સને અસર કરી છે: ચેક પોઇન્ટ – ન્યૂઝ 18

એજન્ટ સ્મિથ મૉલવેર વૈશ્વિક ધોરણે 25 મિલિયનથી વધુ ડિવાઇસને પ્રભાવિત કરે છે, જે સત્તાવાર Google સેવાની આગેવાનીમાં ફેલાયેલો છે અને દૂષિત લોકો સાથે ઇન્સ્ટોલ કરેલા એપ્લિકેશન્સને સ્થાનાંતરિત કરે છે.

આઇએનએ

સુધારાશે: જુલાઈ 11, 2019, 2:04 AM IST

Agent Smith Malware Has Affected Over 15 Million Android Phones in India: Check Point
એજન્ટ સ્મિથ મૉલવેર વૈશ્વિક ધોરણે 25 મિલિયનથી વધુ ડિવાઇસને પ્રભાવિત કરે છે, જે સત્તાવાર Google સેવાની આગેવાનીમાં ફેલાયેલો છે અને દૂષિત લોકો સાથે ઇન્સ્ટોલ કરેલા એપ્લિકેશન્સને સ્થાનાંતરિત કરે છે.

સાયબર સિક્યુરિટી સોલ્યુશન્સ પ્રોવાઇડર ચેક પોઇન્ટ બુધવારે બુધવારે જાહેર કર્યું કે મોબાઇલ મૉલવેરના નવા પ્રકાર ‘એજન્ટ સ્મિથ’ એ ભારતમાં 15 મિલિયન મોબાઇલ ડિવાઇસ સહિત કુલ 25 મિલિયન Android ઉપકરણોને શાંતિથી ચેપ લગાવી દીધા છે.

ગૂગલ-સંબંધિત એપ્લિકેશન તરીકે છૂપાયેલા, મૉલવેર જાણીતા એન્ડ્રોઇડ નબળાઈઓનું શોષણ કરે છે અને વપરાશકર્તાઓની જાણકારી અથવા ક્રિયાપ્રતિક્રિયા વિના દૂષિત સંસ્કરણોથી આપમેળે ઇન્સ્ટોલ કરેલા એપ્લિકેશન્સને બદલે છે, એમ ઇઝરાઇલ સ્થિત ચેક પોઇન્ટના ધમકી ગુપ્ત માહિતીના ભાગ ચેક ચેક રિસર્ચ કહે છે.

મૉલવેર હાલમાં નાણાકીય લાભ માટે કપટપૂર્ણ જાહેરાતો બતાવવા માટે ઉપકરણોના સંસાધનોમાં તેની વ્યાપક ઍક્સેસનો ઉપયોગ કરે છે, પરંતુ બૅન્કિંગ ઓળખપત્રોની ચોરી અને ઇવેડડ્રોપિંગ જેવી વધુ ઘૃણાસ્પદ અને નુકસાનકારક હેતુઓ માટે સરળતાથી તેનો ઉપયોગ કરી શકાય છે. આ પ્રવૃત્તિ અગાઉના મૉલવેર ઝુંબેશ જેવી કે “ગોલિગન”, “હમીંગબૅડ” અને “કૉપિકેટ” જેવી જ છે.

“મૉલવેર વપરાશકર્તા દ્વારા ઇન્સ્ટોલ કરેલ એપ્લિકેશનોને ચૂપચાપથી હુમલો કરે છે, જે સામાન્ય Android વપરાશકર્તાઓ માટે તેમના જેવી જોખમોનો સામનો કરવા માટે પડકારરૂપ બનાવે છે,” ચેક જોઇન્ટ પર મોબાઇલ થ્રેટ ડિટેક્શન રિસર્ચ હેડ હેડ જોનાથન શિમોનોવિચ જણાવ્યું હતું. “એજન્ટ સ્મિથ” મૂળરૂપે ઉપયોગમાં લેવાતા તૃતીય-પક્ષ એપ્લિકેશન સ્ટોર, 9 એપીએસ પરથી ડાઉનલોડ કરવામાં આવ્યું હતું અને મોટેભાગે હિન્દી, અરબી, રશિયન અને ઇન્ડોનેશિયન બોલતા વપરાશકર્તાઓને લક્ષિત બનાવ્યું હતું.

અત્યાર સુધી, પ્રાથમિક ભોગ ભારત પર આધારિત છે, જોકે પાકિસ્તાન અને બાંગ્લાદેશ જેવા અન્ય એશિયન દેશો પણ પ્રભાવિત થયા છે. યુકે, ઑસ્ટ્રેલિયા અને યુ.એસ. માં ચેપગ્રસ્ત ઉપકરણોની નોંધપાત્ર સંખ્યામાં પણ નોંધ લેવામાં આવી છે. ચેક પોઇન્ટ ગૂગલ (Google) સાથે નજીકથી કામ કરે છે અને પ્રકાશન સમયે, કોઈ પણ દુર્ભાવનાપૂર્ણ એપ્લિકેશન્સ પ્લે સ્ટોર પર રહેતી નથી, એમ કંપનીએ જણાવ્યું હતું.

ડિજિટલ એસેટ્સની સુરક્ષા માટે ‘હાઇજીન ફર્સ્ટ’ અભિગમ અપનાવીને અદ્યતન ધમકીની રોકથામ અને ધમકીની ગુપ્તતાનું જોડાણ કરવું એ ‘એજન્ટ સ્મિથ’ જેવા આક્રમક મોબાઇલ મૉલવેર હુમલાઓ સામે શ્રેષ્ઠ રક્ષણ છે. આ ઉપરાંત, વપરાશકર્તાઓએ ચેપનું જોખમ ઘટાડવા માટે ફક્ત વિશ્વસનીય એપ્લિકેશન સ્ટોરથી એપ્લિકેશન્સ ડાઉનલોડ કરવી જોઈએ કારણ કે તૃતીય પક્ષ એપ્લિકેશન સ્ટોર્સમાં એડવેર લોડ કરેલી એપ્લિકેશનોને અવરોધિત કરવા માટે સુરક્ષાનાં પગલાંની અભાવે ઘણીવાર અભાવ હોય છે.