ચંદ્ર લેન્ડર્સનું સ્વાગત કરવા માટે જ્યારે એક મિલિયન મુંબઈવાસીઓએ શેરીઓ રેખા કરી – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

ચંદ્ર લેન્ડર્સનું સ્વાગત કરવા માટે જ્યારે એક મિલિયન મુંબઈવાસીઓએ શેરીઓ રેખા કરી – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

21 જુલાઇ, 1969 ના રોજ,

નીલ આર્મસ્ટ્રોંગ

અને

બઝ એલ્ડ્રીન

ચંદ્ર પર તેમના પગલે છાપ્યા, અને ત્રણ મહિના પછી મુંબઈ પર, જ્યારે યુએસ સ્ટેટ ડિપાર્ટમેન્ટે વૈશ્વિક પ્રવાસના ભાગ રૂપે ભારતની નાણાકીય મૂડી પસંદ કરી. મુંબઇ એ “જાયન્ટ સ્ટેપ અપોલો ટૂર” પર 19 મી સ્ટોપ હતો જે આર્મસ્ટ્રોંગ, એલ્ડ્રીન અને લે

માઈકલ કોલિન્સ

29 સપ્ટેમ્બર અને 5 નવેમ્બર, 1969 વચ્ચેના 22 દેશો સુધી. કોલિન્સ ચંદ્ર પર ઉતર્યા નહોતા, પરંતુ કોલંબિયાના કમાન્ડ મોડ્યુલમાં તેને એકલા સ્થાને રાખ્યા હતા.

તે દિવસ 26 ઑક્ટોબર, 1969 ના રોજ એક ગરમ અને ઉષ્ણકટિબંધીય રવિવાર હતો- અને એક મિલિયનથી વધુ મુંબઈવાસીઓ શેરીઓમાં ભેગા થયા હતા, જેમાં એક ઉત્સાહી સ્વાગત કરવામાં આવ્યું હતું.

એપોલો 11

ત્રણેય, જે યુએસ પ્રમુખ રિચાર્ડ નિકસનના સત્તાવાર પ્રતિનિધિઓ તરીકે આવ્યા હતા.

2.45 વાગ્યે જ્યારે યુ.એસ. રાષ્ટ્રપતિનો જેટ, આર્મસ્ટ્રોંગ, એલ્ડ્રિન અને કોલિન્સ અને તેમની પત્નીઓ સાથે સાન્તાક્રુઝ હવાઇમથક પર સ્પર્શ કર્યો, 20,000 થી વધુ લોકોની ભીડ પહેલેથી જ અવકાશયાત્રીઓની ઝલક પકડવા માટે એકત્રિત થઈ ગઈ હતી. આર્મસ્ટ્રોંગે એક એરપોર્ટ રિસેપ્શનમાં કહ્યું હતું કે તે અને તેના સાથીદારો મહાત્મા ગાંધીના જન્મ શતાબ્દી વર્ષમાં ભારતની મુલાકાત લેવા ખુશ હતા.

ત્યારબાદ મહારાષ્ટ્રના ગવર્નર પીવી ચેરીયન દ્વારા યોજાયેલા એક સ્વાગતમાં હાજરી આપવા માટે તેઓ રાજ ભવનની ખુલ્લી કારમાં આવ્યા. 20 કિલોમીટરના માર્ગ દરમિયાન અભૂતપૂર્વ ઉત્સાહના દ્રશ્યો હતા. જ્યારે તેઓ વેસ્ટર્ન એક્સપ્રેસ હાઇવે, માહિમ, પ્રભુદેવી, હાજી અલી, કેમ્પસ કોર્નર અને ચોપાટી સાથે વાહન ચલાવતા હતા ત્યારે પુરુષો, સ્ત્રીઓ અને બાળકોને આનંદ અને વેગ મળ્યો હતો, જ્યારે અવકાશયાત્રીઓએ ઉત્સાહપૂર્વક પ્રતિક્રિયા આપી હતી, ઘણી વખત “નમસ્તે” કહેતા હતા. લોકોની સંખ્યા ઉપરાંત, કમાનો માર્ગના જુદા જુદા સ્થળોએ બાંધવામાં આવ્યા હતા: “બોમ્બે ચંદ્રના જમીનદારોનું સ્વાગત કરે છે.”

અવકાશયાત્રીઓને અભિનંદન આપવા ઓક્ટોબરની ગરમીથી ફાટી નીકળેલા પટ્ટા પર ઊભા રહેતા લોકોમાં તેમની પુત્રી સાથે મહાલક્ષ્મી મંદિર જંકશનમાં ભારતીય રાષ્ટ્રપતિ પરમાણુ બોમ્બ, રાજા રામના સિવાય અન્ય કોઈ નહોતું. બાદમાં તે સાંજે રામન્ના ટાટા ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઑફ ફંડામેન્ટલ રિસર્ચ (એસીટી) માં એક ઇવેન્ટ દરમિયાન અવકાશયાત્રીઓને મળ્યા.

ટીઆઈએફઆર

).

પાછળથી તેમને આશરે પાંચ લાખ મુંબઇમાં હાજરી આપીને જાહેર સ્વાગત માટે આઝાદ મેદાન લઈ જવામાં આવ્યા હતા. હાઇલાઇટ એ ઇગલ લેન્ડરનું પૂર્ણ સ્કેલ મોડેલનું પ્રદર્શન હતું જે આર્મસ્ટ્રોંગ અને એલ્ડ્રીનને ચંદ્ર પર લઈ ગયો હતો. તેમનો દિવસ ટીઆઈએફઆરની મુલાકાતે આવ્યો હતો જ્યાં તેઓ ભારતના ટોચના વૈજ્ઞાનિકો સાથે વાતચીત કરતા હતા. આર્મિક એનર્જી કમિશનના અધ્યક્ષ વિક્રમ સારાભાઈએ આર્મસ્ટ્રોંગને કોતરવામાં હાથી સાથે રજૂ કર્યું હતું.

મુલાકાત વિશે, તેના ડિરેક્ટર એમજીકે મેનનએ એક ઇન્ટરવ્યુમાં જણાવ્યું કે ત્રણેય લોકો આવવા માટે લાંબા સમય સુધી રાહ જોતા હતા. “તે લગભગ મોડી સાંજે હતી. આ ત્રણેય ખૂબ જ હળવા હતા અને સિદ્ધિના મહાન અર્થ સાથે ઉતરાણ વિશે વાત કરી. પરંતુ મને કોલિન્સ સૌથી સ્થિર અને સ્પષ્ટ બોલનાર બન્યું. હું તેનાથી ખૂબ પ્રભાવિત થયો હતો. તે એક હતો જે ચંદ્રની આસપાસ ગયો હતો, જ્યારે તેના બે સાથીઓ સપાટી પર ઉતર્યા હતા. તેણે ઈર્ષ્યા અથવા ઈર્ષ્યાના કોઈ સંકેતો દર્શાવ્યા નથી, “મેનન જણાવ્યું હતું. ચંદ્ર ઉતરાણની એક ફોટો ત્રણ અવકાશયાત્રીઓએ સહી કરી હતી અને ટીઆઈએફઆરને રજૂ કરી હતી; પરંતુ 2002 થી તે ગુમ થઈ ગયું છે.

ચંદ્રની જેમ, આર્મસ્ટ્રોંગે નવેમ્બર 11, 1995 ના રોજ મોબાઇલ કંપનીના આમંત્રણ પર પાછા ફર્યા ત્યારે ફરી મુંબઈ પર તેનું પદચિહ્ન મૂક્યું. જ્યારે તે ઉતર્યો ત્યારે, કસ્ટમ્સ ઑફિસરે તેમને નમ્રતાપૂર્વક પૂછ્યું: “સાહેબ, શું તમારી પાસે ઘોષણા કરવાની કંઈ છે?” આર્મસ્ટ્રોંગે નમ્ર મૉનોસિલેબિક નંબર સાથે જવાબ આપ્યો. પોલીસ અધિકારીઓ એકબીજા સાથે હાથ મિલાવવા અને તેને આવકારવા માટે વાહિયાત હતા. આર્મસ્ટ્રોંગે આ પત્રકારને કહ્યું: “મને મુંબઇમાં પાછા આવવામાં ખુશી થાય છે.”