વર્લ્ડકપ 2019: ભારત પોસ્ટમોર્ટમ – બેફામ નિર્ણયો, અન્ય કરતા વધુ – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

વર્લ્ડકપ 2019: ભારત પોસ્ટમોર્ટમ – બેફામ નિર્ણયો, અન્ય કરતા વધુ – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

તેમના કેપ્ટન વિરાટ કોહલીની પાછળના શાંત પગલે, ભારતની સંપૂર્ણ ટીમ (મેનેજમેન્ટ અને બધા) ઓલ્ડ ટ્રેફોર્ડ ફિલ્ડ તરફ આગળ વધતા સીડીને ન્યૂઝીલેન્ડના ઉજ્જડ લોકો સાથે હાથ મિલાવવા માટે ઉભા હતા. પામ્સ મળ્યા હતા, પીઠ પૅટ્ડ હતા અને બહાદુર ચહેરા પહેરવામાં આવ્યાં હતાં. અને એકને ચિકિત્સક બનવાની જરૂર નહોતી કે તે જાણશે કે તેમના માસ્ક પાછળ, ભારતીયો દુ: ખી હતા. ભૂતકાળમાં અન્ય કોઈપણ હારિત ભારતીય ટીમ કરતાં તેઓ કદાચ વધુ પીડામાં હતા.

ભારત પહેલા વર્લ્ડ કપના નોકઆઉટ તબક્કામાં હારી ગયું છે. 1996 નું આંસુ (કોલકતામાં શ્રીલંકાથી સેમિ), 2003 (જોહાનિસબર્ગમાં ઓસ્ટ્રેલિયાથી અંતિમ) અને 2015 (સિડનીમાં ઓસ્ટ્રેલિયાથી સેમિ) પણ ધ્યાનમાં આવે છે. પરંતુ તેમાંથી કોઈ પણ ભારતીય ટ્રોફી માટે મનપસંદ નહોતું.

વાંચો | રવિન્દ્ર જાડેજાએ વર્લ્ડકપમાંથી બહાર નીકળ્યા પછી પ્રેરણાત્મક સંદેશો વહેંચ્યો

વિરાટ કોહલીનો બેચ હતો. અને તે તમને જણાવે તે સૌપ્રથમ હશે કે આ ટુર્નામેન્ટ તેઓ ગુમાવનારા હતા, જેમણે અનપેક્ષિત રીતે કર્યું હતું.

વિવેચકોના કોન્ફરન્સમાં કોહલી દયાળુ હતા, વર્તમાન ક્રિકેટરો બિન-ક્રિકેટરોથી અવગણના કરતા વિવિધ પ્રકારના પ્રશ્નો પૂછ્યા હોવા છતાં.

“રીષભ પંતની શૉટ પસંદગીથી નિરાશ?” “એમએસ ધોનીની સ્ટ્રાઇક રેટ વિશે તમે શું વિચારો છો?” વગેરે. પરંતુ તેમને એક જ પ્રશ્ન હતો જેણે તેમને તેમના રક્ષક સાથે જોયો હતો જ્યારે તેમને શબપરીક્ષણ કરવા માટે કહેવામાં આવ્યું હતું. તેણે જવાબ આપ્યો ત્યારે ડિજેક્શનની તાકીદ સપાટી પર આવી. “મને નથી લાગતું કે હું તરત જ વસ્તુઓ તોડી નાખવા માંગું છું,” તેમણે જણાવ્યું હતું. “પરંતુ સમયસર આપણે બેસીને વિશ્લેષણ કરીશું કે આપણે ક્યાં ખોટું કર્યું છે.”

ક્રિકવિઝના ડેટા-ક્રુન્ચર્સ મુજબ, 2015 ની વર્લ્ડ કપથી પહેલા બુધવાર સુધી ભારતની પ્રથમ 10 ઓવરમાં કોઈ પણ ટીમ ઓછી વિકેટ ગુમાવી નથી. તે કહેવાનો બીજો એક રસ્તો છે કે ભારતની ટોચની ત્રણ દુનિયામાં સર્વશ્રેષ્ઠ છે-પુરુષો જેઓ મધ્ય-ઓવર્સ સુધી રમતને કેવી રીતે નિયંત્રિત કરવું તે જાણે છે અને લગભગ હંમેશાં તેમાંથી એક મૃત્યુમાં ચાલુ રહે છે.

નોકઆઉટ મેચોમાં ટોચની ત્રણ વિજેતાઓ

જો તમે શિખર ધવનના યોગદાનને ઉમેરતા હોવ તો આ વર્લ્ડકપમાં ભારતના ટોચના ક્રમના 1452 રન, 1577 રન કર્યા છે. પરંતુ તે વાર્તા માત્ર એક ભાગ છે. નોકઆઉટ રાઉન્ડમાં ભારતનો પ્રખ્યાત ટોપ ત્રણ નિષ્ફળ રહ્યો તે આ પ્રથમ વખત નથી. 2015 ની સેમિ-ફાઇનલનો વિચાર કરો જ્યારે ધવન, શર્મા અને કોહલી 15 રનની અંદર પડી ગયા. અથવા 2017 ચેમ્પિયન્સ ટ્રોફી ફાઇનલ જ્યાં ભારત 33/3 હતા, જેમાં શર્મા, કોહલી અને ધવન ફરી પેવેલિયનમાં હતા. બુધવાર, શર્મા, કોહલી અને કે.એલ. રાહુલને ત્રણ એકત્રિત કરવામાં આવ્યા હતા.

વાંચો | ‘એ ડાઇવ બદલાઈ ગયો હોત’ – શોએબ અખ્તર વિશ્વ કપ સેમિફાઇનલમાં ભારતના નુકશાન પર પ્રતિક્રિયા આપે છે

તે જ-વિન રમતોમાં ભારતની ટોચની ત્રણની ફાળો 109 હતી. આ ત્રણેય ટુર્નામેન્ટોમાં, ટોપ ત્રણએ 73 ની સરેરાશથી 3378 રન બનાવ્યા હતા.

તદુપરાંત, વિશ્વ કપ જીતનાર ટીમો સામાન્ય રીતે દિવસોની આક્રમક યોજના ધરાવે છે જ્યારે તેમની મુખ્ય તાકાત નિષ્ફળ જાય છે, અને ભારતનો આક્રમક મિડ-ઓર્ડર કોઈ પણ દિવસની સલામતી જાળ ક્યારેય બનશે નહીં. અને તે ઘસવું આવેલું છે.

ચિંતા કે સ્થળ

કેટલાકએ નોંધ્યું છે કે સમસ્યા વર્લ્ડ કપ પહેલા શરૂ થઈ હતી જ્યારે પસંદગી સમિતિએ અંબાતી રાયડુ, મનીષ પાંડે અને શ્રેયસ અયેરમાં નિષ્ણાત મધ્યમ ક્રમના બેટ્સમેનને છોડી દીધા હતા, જે યુટિલિટી પ્લેયર્સ (ફક્ત બેટ્સ કરતાં વધુ કરી શકે છે) માં જતા હતા, જેમ કે તેના બદલે વિજય શંકર અને કેદાર જાધવ.

વિચારની આ લાઇન ચાલુ રાખીને, શંકર ઇજાગ્રસ્ત થયા પછી રાયડુ, પાંડે અને અયાયરે કોઈ એકને લાવ્યા ન હતા તેવું લાગે છે કે મધ્યમ ક્રમની અસ્થિરતા પછી સાઉથેમ્પ્ટનમાં અફઘાનિસ્તાન દ્વારા ખુલ્લી થઈ હતી.

વાંચો | એમ.એસ. ધોનીએ વિશ્વ કપમાં દર્શાવ્યું હતું કે તેમની પાસે હજુ પણ ઘણી બધી ક્રિકેટ બાકી છે: ડાયેના એડુલજી

અને શંકરનું અંતિમ સ્થાનાંતરણ – મયંક અગ્રવાલના ટોચના ક્રમાંકિત બેટ્સમેન, જેમણે પોતાની ઓડીઆઈની શરૂઆત પણ કરી ન હતી – તેનો કોઈ હેતુ નથી.

અગાઉ ધોનીએ કેમ મોકલ્યું ન હતું?

પરંતુ સેમિ-ફાઇનલ માટેના મધ્યમ-મધ્યમ સ્રોત ઓછા હોવા છતાં, કેટલીક વ્યૂહરચનાઓ સમજવી મુશ્કેલ હતી. ધોનીને 38 વર્ષ અને 350 ઓડીઆઈનો અનુભવ નહીં, પ્રેશરની સ્થિતિ માટે બનાવેલ સ્પૉંગ-રિષભ पंत, દિનેશ કાર્તિક અને હાર્ડિક પંડ્યની આગળ હિંધુઓમાં લગભગ નિંદાત્મક લાગે છે.

પેન્ટ અને પાંડ્ય એક મહાન શરૂઆત વધુ બનાવવા માટે અનુકૂળ છે. પરંતુ એક અથવા બંનેએ અનુક્રમે 5/2 અને 24/4 પર ભરતી ચાલુ કરવાની અપેક્ષા રાખવી, તે અશક્ય માટે પૂછવાની સમાન છે. રાહુલ રમત રમવાના તેમના સામૂહિક પ્રયાસમાં, તેઓ ડાબા હાથના સ્પિનર ​​મિશેલ સેંટનરને પરવાનગી આપી રહ્યા હતા, જેનો કાર્યવાહી કાર્યવાહી પર પ્રભુત્વ મેળવવા માટે એક પોઇન્ટ પર છ રન માટે છ ઓવર હતી.

વાંચો | માન્ચેસ્ટરમાં આઇસીસી વર્લ્ડકપ સેમિ-ફાઇનલ મેચની ટીમ ઇન્ડિયા રિપોર્ટ કાર્ડ

ત્યારબાદ, પંત અને પાંડ્ય બંનેએ ચેઇન તોડી નાખવાનો પ્રયાસ કર્યો, જે એક જ ગોમાં સાંતાને તેના વિશે લસાયો હતો, અને બન્નેનો નાશ થયો.

તેમની સંબંધિત બેટિંગ વ્યૂહરચના વિશે પૂછવામાં આવતા, કોહલી સંરક્ષણાત્મક હતા. “હું મધ્યમાં ત્યાં ન હતો. હા કહેવું મારા માટે ખૂબ સરળ છે (તેઓ થોડી વધુ આક્રમણ સાથે બેટિંગ કરી શકે છે). પરંતુ, તે સમયે વિકેટની ગતિ અથવા બોલ શું કરી રહી છે તે મને ખબર નથી. “તેથી અમે નિર્ણયો લેવા મધ્યમ બે વ્યક્તિઓને જવાબદારી છોડી દઈશું.”

સ્પિન પંચનો અભાવ

મધ્યમાં જે નિર્ણયો લેવામાં આવ્યા હતા તે યોગ્ય નથી, કેમ કે ભારત 18 રનથી હારી ગયું હતું. પરંતુ ન્યૂઝીલેંડમાં પણ ભારતના સ્પિન જોડિયા કુલદીપ યાદવ અને યુજેવેન્દ્ર ચહલની કામગીરીમાં તીવ્ર ઘટાડા માટે 239 રન કર્યા હોત નહીં.

ટુર્નામેન્ટની આગેવાનીમાં, યાદવ અને ચહલ એ એક મોટું કારણ હતું કે ભારતે ઓડીઆઇના મધ્ય ઓવરમાં ઘણી વિકેટ લીધી હતી. તે એક પરિબળ છે જેણે આખા રાઉન્ડમાં પ્રતિષ્ઠા સાથે ટુર્નામેન્ટમાં પ્રવેશી ભારતને ભારે સહયોગ આપ્યો હતો. મંગળવારે, ભારતે 10.1 અને 40 ઓવરમાં ફક્ત બે વિકેટ લીધી હતી. શરૂઆતથી ધીમી ટુર્નામેન્ટનો સામનો કરનાર કુલદીપને સેમિ-ફાઇનલ અને ચહલ માટે પસંદ કરાયો ન હતો (જેની ફોર્મ પરત સાથે ગ્રુપ સ્ટેજના બીજા ભાગમાં ડૂબવા લાગી હતી. 0/88 વિરુદ્ધ ઈંગ્લેન્ડ) ન્યુ ઝિલેન્ડ સામે 63 રનમાં ગયો હતો, રમતમાં છથી વધુની અર્થવ્યવસ્થા સાથે એકમાત્ર ભારતીય હતો.

ચેહલે મધ્યમ ઓવરમાં કેન વિલિયમ્સનની મહત્વપૂર્ણ વિકેટ લીધી હતી. પરંતુ ત્યારબાદ વિલિયમ્સને 67 પુનઃસ્થાપિત રન બનાવ્યા હતા, જેમાં હેન્રી નિકોલસ અને રોસ ટેલર સાથે બે 60-પ્લસ સ્ટેન્ડનો સમાવેશ થયો હતો અને તે દેખીતી રીતે મોડું થઈ ગયું હતું.

પ્રથમ પ્રકાશિત: જુલાઈ 11, 2019 23:47 IST